ผู้เขียน หัวข้อ: @@@ สีวลีกางร่ม @@@  (อ่าน 13505 ครั้ง)

ออนไลน์ Sert16

• สมาชิก
  • Thank You
  • -Given: 0
  • -Receive: 0
  • พลังน้ำใจ 0
@@@ สีวลีกางร่ม @@@
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2011, 09:20:14 am »
 :) พิมพ์นี้ใช่พระของหลวงปู่หรือไม่ครับ ผมค้นหาข้อมูลจากศิษย์รุ่นพี่หลายๆท่าน บางท่านบอกว่าใช่บางท่านบอกไม่แน่ใจ ได้รับข้อมูลแล้วสับสนครับ
     จำได้ว่ามีการบรรจุไว้ในรายการประกวดด้วย แต่ไม่มั่นใจว่าเป็นพิมพ์เดียวกับที่ผมลงไว้หรือเปล่า รบกวนศิษย์พี่ที่มีข้อมูลช่วยมาชี้แนะเพื่อเป็นแนวทางใน
     การศึกษาสะสมต่อไปครับ
           ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ โก้ จีนสาตร์

• สมาชิก
  • Thank You
  • -Given: 1
  • -Receive: 6
  • พลังน้ำใจ 7
  • อยากคุยกันติดต่อได้ที่เบอร์ 081-5552409 (โก้ครับ)
Re: @@@ สีวลีกางร่ม @@@
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2011, 03:56:22 pm »
เคยผ่านตา :D :D
"ศิษย์เปรียบได้เท่ากับลูก อาจารย์เปรียบได้เท่ากับพ่อแม่ กูอนุญาตให้พวกมึงไปฆ่าศิษย์กูไม่ได้ แต่ถ้าวันใดมันไม่นับถือกูแล้ว หลงลืมกูแล้ว มันต้องตาย
"
นี้คือคำพูดของหลงพ่อกวย

ออฟไลน์ เอกดนตรีสยาม

• พระแท้ ก็ต้องแท้วันยังค่ำ
  • สมาชิก
  • **
  • Thank You
  • อันชนใดไม่มีดนตรีกาล ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2011, 05:37:55 pm »
ยืนยันครับมีแน่นอน เป็นสิวลีพิมพ์มาตรฐานสำคัญพิมพ์หนึ่ง เชื่อไหมว่าลำดับความสำคัญ อยู่ก่อนพระสิวลีองค์จ้อยเสียอีก
ยืนยันจากภาพเก่าใบหนึ่ง  ซึ่งเป็นภาพถ่ายต้นแบบในสมัยที่พระปรกโพธิ์เก้าใบยังองค์ละหลักพันต้นในท้องที่ พระแหวกม่านมีราคาไม่เกิน 3,000 บาททุกพิมพ์ ภาพนี้พิมพ์เผยแพร่ในหนังสือนะโมและหนังสือเล่มแดง ซึ่งถือเป็นแหล่งข้อมูลแรกสำหรับนักสะสมทั่วไป  จำนวนพระสิวลีกางร่มจนถึงปัจจุบันพบไม่ถึง 30 องค์
ผมเรียงลำดับความสำคัญตามยุคดังนี้ครับ
1.พระสิวลีพิมพ์จัมโบ้
2.พระสิวลีกางร่ม
3.พระสิวลีองค์จ้อย
  เป็นพระสิวลีของหลวงพ่อกวยแน่นอน เป็นพิมพ์ที่ท่านทำขึ้นเองไม่ได้ล้อพิมพ์ใคร  ถ้าท่านใดไม่แน่ใจผมรับเช่าครับ นักเล่นรุ่นเก่าตัวจริงทราบดีทุกท่าน เพียงแต่หายากสักหน่อย :D :D :D
เชิญชมวัตถุมงคลได้ในร้านดนตรีสยามครับ http://sitluangporguay.com/shop/data/store.php?user_id=86

• สมาชิก
  • **
  • Thank You
  • อันชนใดไม่มีดนตรีกาล ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2011, 06:35:58 pm »
จากภาพต่างๆผมได้ทำสำเนามาจากภาพจริงซึ่งถ่ายในสมัยที่ยังไม่มีการทำข้อมูลเผยแพร่วัตถุมงคลหลวงพ่อมากนัก ภาพแรกคือภาพต้นฉบับที่เอาไปลงหนังสือเล่มแดงครับ
1.องค์สุดท้ายคือพระสิวลีกางร่ม
2.ตระกรุดดอกเล็ก  หวายจารมือ  แหวกม่านเนื้อผงน้ำมัน  แหวกม่านเนื้อดิน
3.องค์กลางสมเด็จนักเลงโต องค์สุดท้ายถอดพิมพ์จากงาแกะหลวงพ่อเดิมเนื้อผงน้ำมัน
4.พระเนื้อดินพิมพ์ต่างๆใช่พิมพ์พระหลวงพ่อสร้างเองทุกองค์
พระต่างๆเหล่านี้รับเช่านะครับ :D :D :D
เชิญชมวัตถุมงคลได้ในร้านดนตรีสยามครับ http://sitluangporguay.com/shop/data/store.php?user_id=86

• สมาชิก
  • **
  • Thank You
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2011, 06:43:21 pm »
ภาพสุดท้าย คือสมเด็จหลังรูป ที่หายากที่สุด น่าจะเป็นพิมพ์เดียวกับสมเด็จหลังรูปเนื้อสบู่เลือดแต่พิมพ์นี้ยังไม่มียันต์
กระทู้นี้รบกวนผู้ใหญ่บ้านปักหมุดและบันทึกข้อมูลไว้เป็นสำคัญครับเพราะพวกเราไม่ค่อยได้มีโอกาสถามตอบกันเท่าไหร่นัก ขอบคุณครับ :D :D

กระดานสนทนาเว็บไซต์ ศิษย์หลวงพ่อกวย

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2011, 06:43:21 pm »

Facebook Comments