ผู้เขียน หัวข้อ: ...สุดยอดพระรูปหล่อ,เหรียญ ปีพ.ศ.2516 รุ่นเทียนแตก ของท่านเจ้าคุณพุฒ สุทัตโต (พระราชอุทัยกวี)  (อ่าน 43784 ครั้ง)

ออฟไลน์ SODA 405

• ที่ปรึกษาเว็บไซต์
  • สมาชิก
  • *
  • Thank You
  • -Given: 47
  • -Receive: 7
  • พลังน้ำใจ 7
  • ....เก็บ,สะสม,อนุรักษ์.

....นี่ก็เป็นวัตถุมงคลปี 16 อีกชิ้นหนึ่งที่หายากของท่านเจ้าคุณหลวงพ่อพุฒ สุทัตโต
....ผ้ายันต์ (ยันต์มงกุฏพระพุทธเจ้า)

ชม..เสือ,สิงห์งาแกะสวยๆ      http://sitluangporguay.com/forum/index.php?topic=11421.0   

ขอบคุณครับ !

ออฟไลน์ ศิษย์วัดแก้ว

• สมาชิก
  • Thank You
  • -Given: 0
  • -Receive: 0
  • พลังน้ำใจ 0
ผ้ายันต์หน้าผากเสือครับ ท่านใช้ลงหลังเหรียญทุกรุ่นที่สร้าง(โดยวัดทุ่งแก้ว)
เป็นตัวอักษรไทยบ้างอักษรขอมบ้าง
วัตถุมงคลสวยงามมากทุกชิ้นเลยครับ หายากด้วย ผมยังไม่มีเลยสักองค์ :)

ออฟไลน์ SODA 405

• ที่ปรึกษาเว็บไซต์
  • สมาชิก
  • *
  • Thank You
  • -Given: 47
  • -Receive: 7
  • พลังน้ำใจ 7
  • ....เก็บ,สะสม,อนุรักษ์.
ผ้ายันต์หน้าผากเสือครับ ท่านใช้ลงหลังเหรียญทุกรุ่นที่สร้าง(โดยวัดทุ่งแก้ว)
เป็นตัวอักษรไทยบ้างอักษรขอมบ้าง
วัตถุมงคลสวยงามมากทุกชิ้นเลยครับ หายากด้วย ผมยังไม่มีเลยสักองค์ :)

....ขอนำยันต์หน้าผากเสือออกมาเป็นวิทยาทานหน่อยครับ เป็นแผ่นหนังหน้าผากของเสือครับ สีเปลียนไปตามกาลเวลาครับ ผมนำมาเคลือบพลาสติกได้ยี่สิบกว่าปีแล้วครับ.

ชม..เสือ,สิงห์งาแกะสวยๆ คลิ๊ก      http://sitluangporguay.com/forum/index.php?topic=11421.0   

ขอบคุณครับ !

ออฟไลน์ bee

• สมาชิก
  • Thank You
  • ต้นฉบับ
ยันต์นี้เค้าเรียกว่ายันต์อะไรผมไม่รู้ครับ แต่อยู่ในแผ่นหนังหน้าเสือของท่านเจ้าคุณพุฒ

และหลังเหรียญบางรุ่นของหลวงพ่อ  แต่ในส่วนมากเราจะเห็นในแผ่นยันต์ของหลวงพ่อสว่าง

วัดท่าพุทรา  ซึ่งหลวงพ่อพุฒ ได้ไปศึกษาเล่าเรียนวิชาการสร้างหนังเสือนี้กลับมาจากหลวงพ่อสว่าง

เดิมทีวิชานี้อยู่ที่อุทัยธานี  คือพระสุนทรมุนีวินัยวาทีสังฆปาโมกข์ (ใจ คังคสโร)

เจ้าคณะใหญ่จังหวัดอุทัยธานี  แล้วต่อมาพระวิเชียรโมลี ปลั่ง วัดบรมธาตุ ซึ่งเป็นศิษย์ได้ร่ำเรียนจากหลวงพ่อ

แล้วก็ต่อมาจนถึงหลวงพ่อ สว่าง วัดท่าพุทรา แล้วก็มาถึงหลวงพ่อพุฒ อีกที แปลกแต่จริง เจ้าคุณใจ ซึ่งเป็นองค์อุปัชญาย์

ของหลวงพ่อพุฒ  แต่หลวงพ่อพุฒกลับไม่ได้เรียนวิชานี้จากท่านเจ้าคุณใจ แต่เจ้าคุณพุฒ เรียนทางภาษาบาลี อาจเป็นเพราะว่า

พรรษาของหลวงพ่อยังน้อย  ยังไม่ใฝ่ในเรื่องของวิชาคาถาอาคม
ชีวิตที่เหลือเพื่อบูรพาจารย์อุทัย   บูรพาจารย์อุทัยไม่แพ้ใครใดในโลก

ออฟไลน์ bee

• สมาชิก
  • Thank You
  • ต้นฉบับ
ในส่วนของแผ่นยันต์นั้น มีสร้างกันหลายหลวงพ่อมากด้วยกันครับมีของ

-เจ้าคุณวิเชียรโมลี ปลั่ง

-เจ้าคุณวิบูลวชิรธรรม สว่าง

-เจ้าคุณพระราชอุทัยกวี พุฒ

-หลวงพ่ออู๋  วัดโพทะเล

แต่อยู่ที่ว่าได้ของหลวงพ่ออะไร สีของน้ำหมึก และลายมือนั้นสำคัญเป็นที่สุดที่สามารถบอกได้เลย

ว่าเป็นของหลวงพ่ออะไร แต่ขอบอกเลยว่าแยกไม่ยากครับ

ชีวิตที่เหลือเพื่อบูรพาจารย์อุทัย   บูรพาจารย์อุทัยไม่แพ้ใครใดในโลก

กระดานสนทนาเว็บไซต์ ศิษย์หลวงพ่อกวย

Facebook Comments