ผู้เขียน หัวข้อ: สารคดีเปิดโลกตำนาน หลวงพ่อเชื้อ สุกวัณโณ วัดใหม่บำเพ็ญบุญ ตอนที่ 1  (อ่าน 2655 ครั้ง)

ออฟไลน์ กร ขันทอง

• สมาชิก
  • Thank You
  • -Given: 0
  • -Receive: 0
  • พลังน้ำใจ 0
  • กร ขันทอง
ผมเริ่มขับเคลื่อนเดินงานการทำสารคดี เพื่อรวบรวมเรื่องราวต่างๆที่เกี่ยวกับหลวงพ่อเชื้อ แห่งวัดใหม่บำเพ็ญบุญ ต.ห้วยกรด เพื่อจัดทำเป็นสารคดีแบ่งออกเป็นตอนๆ ถึงแม้ว่างานจะประสบปัญหาบ้างในการดำเนินงานซึ่งขาดแคลนเม็ดเงิน มันเลยทำให้การขับเคลื่อนงานต่างๆล่าช้า จัดอยู่ในประเภทเงื้อง่าราคาแพง วัดก็ยังขาดแคลนเม็ดเงินอยู่มากในการก่อสร้างถาวรวัตถุต่างๆ ซึ่งตอนนี้ทางวัดก็กำลังจัดสร้างเหรียญย้อนยุค รูปแบบของเหรียญเหมือนเหรียญรุ่น 1 และกำลังนำเข้าพิธีพุทธาภิเษกในสถานที่ต่างๆตามวัดต่างๆก็เนื่องด้วยขาดแคลนเม็ดเงินทุนทรัพย์ในการจัดงานพิธีพุทธาภิเษกที่วัดใหม่บำเพ็ญบุญ เจ้าภาพที่มีเข้ามาช่วยเหลือ ก็จำเป็นต้องจัดไปลงในงานก่อสร้างทั้งหมด ช่อฟ้า ศาลา อะไรก็ว่ากันไป ผมสงสารท่านเจ้าอาวาสที่เข้ามารับตำแหน่งก็ต้องเหนื่อยเลย กรรมการวัดทุกคน และชาวบ้านที่รักหลวงพ่อ หากครั้นจะเลิกทำหรือหยุดทำ มันก็เหมือนการดับฝันของพวกเขา ก็เลยต้องลุย...ต้องเดินทั้งๆที่มันขาดแคลนแบบนี้แหละ เสร็จเมื่อไหร่ ได้แค่ไหน ก็ช่างมัน จริงๆผมว่าจะไม่วางลิ้งค์ให้ดาวน์โหลดเอาไปฟัง แต่ได้รับการร้องขอจาก บอย สรรพยา ซึ่งเสมือนน้องชาย ซึ่งเขาร้องขอมา...และอยากฟัง               ชื่อตอน รูปถ่ายครึ่งองค์หลังตะกรุดสามกษัตริย์ และตะกรุดโทน ของหลวงพ่อเชื้อต้านลูกซอง

http://www.mediafire.com/?2guhba53pxtp26c
ขอบารมีหลวงพ่อกวย คุ้มครองเหล่าศิษย์ยานุศิษย์ทุกท่านครับ

ออฟไลน์ ballyhouse2

• สมาชิก
  • Thank You
  • 088-2732085 บอลครับ
โหลดมาฟังแล้วเยี่ยมยอดครับพี่กร..ขอปรบมือให้เลยครับ :)
ร้านประจำจะอยู่ตลาดสรรพยาครับ สนใจในพระเครื่องของผมแวะมาพูดคุยกันได้ครับหรือจะโทรมาคุยกันก็ยินดีครับ ร้านเปิดทุกวันครับ จ-ศ เปิด13.30น.- 17.00น. ส-อา เปิด9.00น.-17.00น. ยินดีรับใช้ทุกท่านครับ

ออฟไลน์ surdon

• สมาชิกใหม่
  • *
  • Thank You
 :D คุณกร ทำได้สุดยอดมากๆๆคับ  รอติดตามตอนต่อไปอีก ชอบๆๆๆๆๆๆ/ รอชมรายการของหลวงพ่อจากคุณบอลอีก ถ้าจัดให้จะไม่ลืมบุญคุณเรยจ้า  ;)

ออฟไลน์ บอล อุทัย

• magRizVE
  • ผู้ใหญ่บ้าน
  • สมาชิก
  • *
  • Thank You
  • -Given: 75
  • -Receive: 26
  • พลังน้ำใจ 26
    • Top-notch
ขอสนับสนุนครับ  :o :o :o :o :o

ออฟไลน์ wewat2519

• สมาชิก
  • Thank You
  • คนหลายอาจารย์-สำนัก
 :'( :'( :'(ผมรู้สึกดีใจ และ ซาบซึ้งใจเป็นอย่างยิ่ง ผมต้องขอกราบขอบพระคุณท่านพี่กร ขันทอง,คุณบอย สรรยา และ(ที่ขาดไม่ได้อีกท่านคือ)คุณบอล อุทัย หรือ หมวดบอล ที่ได้นำข้อมูลต่างๆมาทำเป็นหัวข้อขึ้นมาให้เป็นรูปธรรม โดยที่ผ่านมาเคยออกเป็นหนังสือเป็นประวัติตอน(เมื่อในอดีต)ผ่านมาถึงตอนนี้หนังสือเหล่านั้นก็หาอ่านยากเต็มที(มีเป็นบางคน)เท่านั้น ทำให้หลายๆท่านอีกมาก(ที่ไม่รู้จัก)ได้รู้จัก และ หลายๆท่าน(ที่รู้จักอยู่บ้างแล้ว)ได้รู้จักท่านมากขึ้น ที่ผ่านมาผมรู้สึกเคารพ-นับถือท่านมาโดยที่ผมไม่รู้รายละเอียดอะไรเกี่ยวกับท่านมากมายนัก แค่ได้รับรู้แค่เกล็ดเล็กๆของข้อมูลของท่านเท่านั้นผมก็รู้สึกประทับใจท่าน-นับถือท่านขึ้นมาทันที แล้วก็เริ่มประติด-ประต่อ จากหนังสือเก่าๆบ้าง-จากบุคคลต่างๆที่เคยไปกราบท่าน(ทุกๆท่านพูดเป็นเสียงเดียวกันหมดว่า.)"ผมประทับใจและนับถือท่านมาก"วัตถุมงคลของท่านทุกๆชิ้น"เจ้าของต่างหวงแหนอย่างมาก เพราะด้วยเหตุผลคือ.
1.จะขายก็ใช่ว่าจะได้ราคา-ค่างวดอะไรมากมาย เพราะ ไม่ได้เป็นพระเครื่องสากลเป็นแต่พระดี-พระเด่นของท้องที่
2.มีความประทับใจ-นับถือท่านเป็นการส่วนตัว ก็เลยอยากจะเก็บของท่านไว้บูชาติดตัว(พุทธคุณ) และ เป็นที่ระลึกถึงท่าน
ส่วนตัวผม ที่ผ่านมาวัตถุมงคลทุกชิ้นของ"หลวงพ่อเชื้อ วัดใหม่บำเพ็ญบุญ ที่ผมได้มาไว้ในความครอบครอง"ผมต้องอาศัยเวลา และ ความอดทนอย่างมากเพราะในหลายๆครั้งใช่ว่าเราจะใช้เงินทองอย่างเดียว"เพื่อจะได้มาครอบครอง"ต้องใช้เวลาและแสดงให้ท่านเจ้าของเก่าของวัตถุมงคลท่านนั้นเห็นว่าเราอยากจะได้มาบูชาจริงๆ เพราะ เค้าก็ไม่ได้เดือดร้อนอะไร "ที่จะปล่อย"โดยเฉพาะทางภาคใต้ ประเภทหลุดลงมาน้อยมาก ส่วนใหญ่คือเคยไปหาท่านที่วัดแทบทุกคนก็จะมีคนละไม่มากโดยเฉพาะมีดหมอ เต็มที่มีอย่างละขนาด ไม่เกิน2เล่ม,ตะกรุดโทน1ดอก,ตะกรุดใบลาน("น้อยมากมีอยู่2ราย-รายละดอก"),สิงห์งาแกะ(น้อยมาก"มีรายเดียว-มี2ตัว"),ผ้ายันต์ช้าง(ไม่มีเลย),จะมีก็แต่พระเครื่องของท่านเท่านั้นที่มีซ้ำๆกันบ้างเป็นบางรุ่น
สุดท้ายนี้ผมต้องขอเป็นตัวแทนบุคคล-คณะศิษย์ที่นับถือต่อหลวงพ่อเชื้อ วัดใหญ่บำเพ็ญบุญ จ.ชัยนาท(ทุกๆท่าน) ขอกล่าวขอบพระคุณทุกๆท่านที่เกี่ยวข้องในทุกๆข้อมูล-ความรู้ ต่างๆของหลวงพ่อเชื้อ เป็นอย่างสูง และ "ขอให้หลวงพ่อเชื้อ เทวดาอารักข์ประจำองค์ท่านโปรดอำนวย-อวยชัยให้ศิษย์และคณะผู้จัดทำประวัติ และ ทุกสิ่งทุกอย่าง ได้รับแต่สิ่งดีงาม อันเกิดจากผลแห่งการกระทำดีทุกๆอย่างด้วยเทอญ"
:'( :'( :'(

กระดานสนทนาเว็บไซต์ ศิษย์หลวงพ่อกวย

Facebook Comments