ผู้เขียน หัวข้อ: สมเด็จ เกตุทะลุซุ้ม เนื้อแหวกม่าน  (อ่าน 14127 ครั้ง)

ออฟไลน์ erawan

• สมาชิก
  • Thank You
  • -Given: 0
  • -Receive: 0
  • พลังน้ำใจ 0
Re: สมเด็จ เกตุทะลุซุ้ม เนื้อแหวกม่าน
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 24, 2009, 08:02:51 am »
ขอบคุณครับคุณขุนทัพที่ให้ข้อคิดเห็น  แต่ความเห็นส่วนตัวของผมนะครับ ผมๆว่ายุคเดียวกันหรือไล่ๆกันครับ เพระเนื้อแห้ง เพราะแหวกม่านบางองค์เนื้อก็ยังไม่ดูจัดแบบนี้      และเกศทะลุซุ้มบางองค์ที่นำมาโชว์เนื่องจากถูกปลวกขึ้นและถูกล้าง

มาจึงดูเนื้อยังไม่แห้งและเก่า จึงทำให้ดูว่าไม่ถึงยุคครับ   ;D

ออฟไลน์ ขุนทัพ

• สมาชิก
  • Thank You
  • -Receive: 1
  • พลังน้ำใจ 1
Re: สมเด็จ เกตุทะลุซุ้ม เนื้อแหวกม่าน
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 24, 2009, 11:48:25 pm »
ดีครับพี่เอราวัณ ;D
มาช่วยกันวิเคราะห์เพื่อหาบทสรุป
เรื่อง เนื้อพระ ในส่วนของผมยังยืนยันว่าเนื้อพระไม่ถึงยุคพระพิมพ์แหวกม่านอกใหญ่
และข้างเม็ดครับ

• สมาชิก
  • Thank You
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 24, 2009, 11:50:45 pm »
ตอนนี้มาดูเรื่อง พิมพ์ ครับ ;D
เมื่อวิเคราะห์จากองค์พระและเส้นสายรายละเอียด จะเห็นได้ว่าพระพิมพ์นี้สร้างโดยใช้บล็อกคันโยกครับ
สังเกตได้จากด้านหลังองค์พระจะพบเลข ศูนย์ วงกลม 2 วง ซึ่งเกิดจากหมุดยึด บล็อก  ไม่ให้บล็อก เขยื้อน
ตอนปั้มพระ ;D

• สมาชิก
  • Thank You
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 24, 2009, 11:52:49 pm »
และ ดูที่รอยตัดด้านข้างของพระพิมพ์นี้จะเป็นรอยตัดในบล็อกครับ ;D

• สมาชิก
  • Thank You
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 24, 2009, 11:55:49 pm »
สังเกตุเนื้อเกินที่ขอบองค์พระซึ่งเป็นธรรมชาติของบล็อกโรงงานหรือบล็อกคันโยก
ซึ่งบล็อกคันโยกนี้จะเป็นบล็อกที่ใช้ปั้มพระ หลังยุคปี 10 ลงมาแล้วครับ ;D

กระดานสนทนาเว็บไซต์ ศิษย์หลวงพ่อกวย

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 24, 2009, 11:55:49 pm »

Facebook Comments