ผู้เขียน หัวข้อ: ประสบการณ์เสียว ๆ กับพระสมเด็จหลังจารเฑาะว์ และ นะ มะ อะ อุ  (อ่าน 316829 ครั้ง)

ออฟไลน์ weerawat26

• สมาชิก
  • Thank You
  • -Given: 0
  • -Receive: 39
  • พลังน้ำใจ 39
Re: ประสบการณ์เสียว ๆ กับพระสมเด็จหลั
« ตอบกลับ #555 เมื่อ: มกราคม 30, 2014, 05:40:47 pm »
จดหมายนิรนาม

เรียนอาจารย์เฒ่า

ต้องถือเป็นบุญหัวอย่างหามิได้ ที่ผมได้มีโอกาสได้รู้จักหลวงพ่อกวยเพราะ อ.เฒ่า แท้ ๆ และได้ประสบอภินิหารหลายต่อหลายครั้งจากความเมตตาของหลวงพ่อถึงแม้ชีวิตท่านจะหาไม่แล้วก็ตามแต่ดวงวิญญาณท่านยังเป็นห่วงศิษยานุศิษย์ทุกคนที่เคารพท่านอยู่เสมอ ผมจะขอเล่าเรื่องให้ฟังเลยคือ เมื่อใกล้วันหวยออกผมได้จุดธูปอธิษฐานขอโชคลาภจากรูปถ่ายหลังจีวรหลวงพ่อว่าขอให้ผมถูกหวยปรากฎว่าผมถูกหวยจริง ๆ ทั้ง ๆ ที่ตลอดชีวิตของผมที่จำได้ไม่เคยเลยว่าจะถูกล็อตเตอรีของรัฐบาลงวดนี้ผมถูกได้เงินมา ๔,๐๐๐ บาท ผมจึงส่งเงินมาร่วมทำบุญกับหลวงพ่อ ๕๐๐ บาท และของภรรยา ๑๐๐ บาท ก็สุดแท้แต่คุณ อ.เฒ่า จะเห็นสมควร

และที่คุณ อ.เฒ่า บอกว่าทุกปีจะมีการทอดผ้าป่าในวันที่หลวงพ่อมรณภาพคือ ๑๒ เมษายนของทุกปี ถ้าผมต้องการสมทบด้วยคือช่วยหากรรมการจะ ๕๐ หรือ ๑๐๐ คนก็สุดแล้วแต่จะต้องทำอย่างไร ติดต่อกับใคร

ปล.อันนี้เป็นความคิดของผมเพียงคนเดียวแต่อยากจะขอคำแนะนำจาก อ.เฒ่า คือผมอ่านเจอว่าหลวงพ่อเคยทำปลัดขิกจากไม้สากกระเบือแม่ม่ายผัวตายลูกชายโทน ถ้าผมจะเหลาเอาไว้ใช้สำหรับคนในตระกูลสัก ๔ – ๕ ตัว โดยนำเอาไปให้ดวงวิญญาณของหลวงพ่อที่รูปหล่อท่านปลุกเสก ไม่ทราบว่าจะสมควรหรือไม่เพราะผมมีความตั้งใจจะไปกราบท่านเร็ว ๆ นี้

นับถืออย่างสูง

ตอบ

ผมต้องขอโทษคุณอย่างสูงผมทำชื่อที่อยู่ของคุณหายไปซะแล้วเรื่องผ้าป่าสมทบคุณทำได้ก็ดี หาชื่อกรรมการมา ติดต่อกับผมก็ได้ที่วัดก็ได้ ที่ผม เฒ่า สุพรรณ วัดท่าทอง ต.ปากน้ำ อ.เดิมบางนางบวช จ.สุพรรณบุรี ๗๒๑๐ ส่วนปลัดแม่ม่ายลูกโทนนั้น ต้องขโมยมาถึงจะขลังเอาไปให้ท่านปลุกเสกก็ได้แต่หลวงพ่อจะเชื่อแค่ไหน ทางที่ดีไปหาหลวงพ่อที่เก่ง ๆ ลงให้อีกที เรื่องหรือไม่เชื่อนี้อยู่ที่ใจผมออกรถมาไปกราบท่านที่รูปหล่อ เอาน้ำมนต์ของท่านสาดครั้งเดียวใช้ได้
ฒ.สุพรรณ

จดหมายคุณสุเมธ ธนะชัย

เรียนคุณเฒ่า สุพรรณ ที่นับถือ

พร้อมกับจดหมายฉบับนี้ผมได้ส่งเงินมาด้วย ๓๐๐ บาทเพื่อแก้บนหลวงพ่อ ที่ช่วยทำให้ผมขายวัวได้ภายใน ๗ วัน (วันที่ ๗ ของการบนพอดี) และให้ขายได้ราคาดีด้วย ก็ขายได้แล้วตามคำขอ(บน) ไว้กับหลวงพ่อ ตั้งวันที่ ๒๙ เม.ย.๒๕๓๗ แต่ผมพึ่งจะมีเวลามาส่งวันนี้ พอบนกับหลวงพ่อแล้ว ก่อนที่จะขายวัวได้ ภรรยาของผมเขาฝันเห็นรูปหล่อของหลวงพ่อ ผมเลยเอารูปในหนังสือให้เขาดู ภรรยาผมเขาบอกว่าเหมือนในฝันเลย แต่ในฝันองค์จะดำกว่านี้ ผมเลยบอกภรรยาผมว่า รูปหล่อรุ่นนี้สร้างเมื่อปี ๒๕๑๘ นะลองซื้อหวยดูสิ ซื้อ ๕๑๘ แล้วกลับไปกลับมาดู วันที่ขายวัวได้ตรงกับวันที่ ๒๙ เม.ย.๒๕๓๗ คนงานของผมชื่อนายเชียร วงศ์กาศรี ได้พูดขึ้นมาเฉย ๆ ว่า มาดูวัวตั้งหลายคนแล้วเน๊าะแต่ไม่ได้ซื้อเลยสักคน บางคนก็ต่อราคาถูกไป บางคนก็ไม่ยอมต่อราคา คนนี้มาพูดคุยกันไม่กี่คำดูแล้วก็ตกลงซื้อเลย แล้วก็ได้ราคาดีเสียด้วย วันนี้วันที่ ๒๙ สงสัยหวยงวดนี้จะออก ๒๙ ซะละมั้ง พอวันหวยออกจริง ๆ กลับไม่มีใครซื้อเลยไม่มีใครถูก ปรากฏว่าหวยงวดวันที่ ๒ พ.ค.๒๕๓๗ (วันที่ ๑ พ.ค. เป็นวันกรรมกร) ข้างบนออก ๘๑๕ ไปออกตัวกลับ ข้างล่างออก ๒๙ ตรง ๆ เลยครับ ผมเองไม่มีโชคครับ ผมจึงไม่ถูกเพราะไปเล่นเลขเด็ดของคนอื่นหมด ทำให้นึกถึงช่างสมานขึ้นมาเลยจริง ๆ ขนาดหลวงพ่อเขียนเลขให้ยังไม่ซื้ออย่างไรก็ดีขอให้คุณเฒ่ามีพลานามัยสมบูรณ์ดี และเจริญในหน้าที่การงาน

ขอแสดงความนับถือ

สุเมธ  ธนะชัย

จดหมายของคุณวรวัฒน์  ชาติเจริญจันทร์

ถึงคุณเฒ่า สุพรรณ

กระผมได้ติดตามอ่านเรื่องของ “หลวงพ่อกวย วัดโฆสิตาราม” มาโดยตลอด อ่านครั้งแรก ๆ กระผมยอมรับว่ามันเหมือนการเขียนเชียร์ท่าน แต่บัดนี้กระผมยอมรับความศักดิ์สิทธิ์ของท่านแล้ว เพราะว่า

คืนวันที่ ๑๒ สิงหาคม ๒๕๓๗ กระผมได้ไปงานฉลองการแต่งงานที่บ้านเพื่อน เป็นเพราะผมดื่มมากไปทำให้มอเตอร์ไซค์เลี้ยวลงข้างทางชนกับต้นไม้แต่กระผมได้นึกถึงหลวงพ่อกวยให้ช่วยผมด้วย เพราะผมคงจะไม่รอดแล้ว(ขณะนั้นผมขับประมาณ ๘๐ – ๑๐๐) ขณะที่กระผมคิดอยู่นั้นรถก็ได้ชนต้นไม้อย่างจัง เป็นผลให้ผมสลบทันที กว่าพลเมืองดีจะมาช่วยทันก็นานพอสมควร หมอตรวจร่างกายก็บอกว่าสมบูรณ์ดีทุกอย่าง ยกเว้นปวดที่แขนซ้ายนิดหน่อย แต่คืนนั้นเองผมได้ฝันเห็นหลวงพ่อกวย ท่านมาเป่าที่แขนซ้ายให้ตกใจตื่นขึ้นมาปรากฏว่าแขนหายปวดเป็นปลิดทิ้ง

เคารพและนับถือ

วรวัฒน์  ชาติเจริญจันทร์

ปล.พร้อมกันนี้กระผมได้ส่งเงินจำนวน ๑๐ บาท เพื่อเป็นค่ารูป และกระผมต้องการพระปรกโพธิ์เล็ก พ.ศ.๒๕๑๕ (หลังสะระกะติ) อยากทราบว่าหมดหรือยัง ถ้ายังไม่หมดคุณจะให้ผมเช่าเท่าใดเพราะผมศรัทธาท่านจริง ๆ

เคารพและนับถือ

วรวัฒน์  ชาติเจริญจันทร์

รูปขณะที่อยู่ในโลงนะครับ ที่มีกระดูกดำ

สำหรับพระปรกโพธิ์กะระสะติกรุณาคัดองค์สวย ๆ สมบูรณ์ทั้งหน้าและหลัง

ปรกโพธิ์เล็กกะระสะติ พ.ศ.๒๕๑๕ ศูนย์แดงเหลือไม่ถึง ๑๐ องค์ หมดแล้ว เข้าใจว่าไม่มีอีก หาไม่ได้ ๑,๕๐๐ บาท คิดคุณ ๑,๒๐๐ บาท

Follow members gave a thank to your post:

• สมาชิก
  • Thank You
Re: ประสบการณ์เสียว ๆ กับพระสมเด็จหลั
« ตอบกลับ #556 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2014, 11:50:34 am »
ปีที่ ๑๔ ฉบับที่ ๔๕๗
วันที่ ๒๕ มิ.ย. – ๕ ก.ค.๒๕๓๙
หลวงพ่อกวย วัดโฆสิตาราม ภาคพิเศษว่าด้วย อภินิหารและปฏิทา

จดหมายจากเมืองนคร

จ.นครศรีธรรมราช

อ.เฒ่า ที่เคารพ

ขออนุญาตเรียนถาม ตามที่ผมได้อ่านชีวประวัติหลวงพ่อมานานไม่ทราบว่ายังมีศิษย์หลวงพ่อหลงเหลืออยู่หรือไม่ ที่เรียนวิชาลงยันต์หลังรูปเพื่อการงานเจริญรุ่งเรือง ไม่ต้องถึงชั้นสูงแบบท่าน พ.ต.ท.ละออง หรอกครับเอาแค่ ส.อ. เป็น จ.ส.อ. ก็พอ เพราะกระผมทำงานมาตั้งแต่ปี ๒๕๒๗ แล้วยังไม่ได้เป็นจ่าซักที ทั้ง ๆ ที่การทำงานนายหลายคนบอกว่าดีตอนเข้าพิจารณากระผมเป็นบุคคลหมายเลข ๑ เลย เพราะอาวุโสและทำงานดี ผลคือพิจารณามา ๔ – ๕ ครั้งแล้ว หล่นทุกครั้งเลย รุ่นน้องจบทีหลังผมมา ๔ – ๕ ปี เป็นจ่าไปหมดแล้ว และอีก ๕ เดือน จะพิจารณาอีก ๔ ตำแหน่ง ครั้งสุดท้าย ผมไม่รู้จะทำอย่างไร ได้พยายามปรับปรุงตัวเองให้ดีขึ้นพยายามทำดี แต่การพิจารณาแต่ละครั้งที่ผมสืบมามีหลายคน หาพระสมเด็จไปให้นาย วิ่งเข้าหาคุณนาย เรื่องแบบนี้ผมสู้ไม่ได้ ถ้าวัดเรื่องการทำงานแล้วสู้กันได้ กระผมมีข้อเสียอยู่หลายอย่าง เช่น

๑. เป็นคนพูดตรงไปหน่อย ถ้าถึงขั้นลงมือก็ฟัดกันต่อหน้าเลย

๒. ไม่ชอบทำงานเอาหน้า

๓. ไม่ชอบสุงสิงกับนาย

๔. เป็นคนเงียบขรึมไม่ค่อยจะพูดจากับใคร ทำแต่งานที่สั่งเสร็จแล้วก็ไปให้พ้นหน้า

๕. ผมเป็นคนต่างจังหวัดที่เข้าไปอยู่ในกลุ่มคนใต้ (เจ้านายส่วนมากจะเป็นคนใต้)

และถ้าท่านมีทางที่จะชี้แนะกระผมก็ยินดี และถือว่าเป็นความกรุณาอย่างสูง และถ้ามีโอกาสกระผมคงจะต้องไปพบและเยี่ยมเยียนท่านสักครั้ง

ด้วยความเคารพและนับถือ

ส.อ.เมืองนคร

ตอบตอบ คุณ ส.อ.เมืองนคร ที่คุณถามผมว่าพระคุณเจ้ารูปใดที่เป็นศิษย์ของหลวงพ่อที่ลงยันต์เสริมดวง แล้วหน้าที่การงานจะดี ขอตอบว่าศิษย์ของท่านไม่มีครับ ที่มีก็มือไม่ถึง แต่มีพระคุณเจ้ารูปหนึ่งเป็นศิษย์ร่วมรุ่นบวชปีเดียวกัน ยังจารอักขระเลขยันต์ได้ อาคมพอใช้ได้คือหลวงปู่ปรง วัดธรรมเจดีย์ ให้มาที่วัดของหลวงพ่อ แล้วขับรถต่อไปทางใต้จะเข้าชันสูตร อ.บางระจัน ถ้าจะมาให้รีบมาเพราะอายุท่านมากแล้ว ๙๒ ปี (๒๕๓๙)

ส่วนเรื่องที่คุณไม่ได้เลื่อนขั้นนิสัยคุณข้อ ๑ – ๓ นิสัยเหมือนผมเลย สู้คนอื่นไม่ได้โดยเฉพาะข้อ ๒ ส่วนข้อ ๔ นิสัยเหมือนกับผม คือเป็นคนแล้งน้ำใจ ไม่ใช้ไม่ทำ นิสัยข้อนี้ไม่ดี ผมก็รู้ว่าไม่ดี ข้อ ๕ พระพุทธองค์ท่านสอนไว้การเลือกถิ่นอาศัยที่ดี เหมือนพันธุ์ไม้ แม้จะเป็นพันธุ์ดี แต่ไปขึ้นผิดถิ่น ก็ไม่เจริญงอกงามไม่ออกดอกออกผล

ส่วนเพื่อนคุณเขาก้าวหน้าเพราะเขาหาของฝากให้เจ้านาย เข้าหาคุณนาย คะแนนข้อนี้คุณตกมากเพราะคุณนายนั้นสำคัญมาก ผมจะเปรียบเทียบให้ฟัง ผมเองเคารพหลวงพ่อกวยมาก ถ้าเจอวัตถุมงคลของท่าน ผมจะเช่าจนหมดตัว หมดตัวของผมอย่างมากก็ไม่เกินหมื่น แต่ภรรยาผมเขานับถือ ผมพาไปบูชาเขาเช่ามาทีละ ๓ แสน ๒ แสน เช่าไม่กี่ทีตก ๒ ล้าน อยู่ต่อมาผมรู้ว่าหลวงพ่อปรงท่านเก่ง และเป็นศิษย์ร่วมอาจารย์กับหลวงพ่อ ผมได้แอบเช่าเก็บเอาไว้ แต่เงินผมมีน้อย ผมได้พยายามชักชวนภรรยาให้ไปกราบท่านให้ได้ พอเขาไปกราบเขาศรัทธาขึ้นมา เขาถามกรรมการวัดว่ามีดหมอปากกามีกี่เล่ม เหรียญรุ่นแรกมีเหลือกี่เหรียญ เขาเช่าทีเดียวมีดหมอปากกา ๕๐ กว่าเล่ม ตอนนี้ผมกำลังนอนกอดมีดหมอท่านอยู่

ส่วนเรื่องยศเรื่องตำแหน่งคุณอย่าไปคิดมากเลยนะ มันเป็นของสมมุติ ไม่ช้าเราก็ต้องตายจากมัน ชาตินี้คุณได้เป็นตำรวจก็ดีมากแล้ว เมื่อก่อนผมก็คิดแบบคุณนี่แหละ มีแต่ความทุกข์ มีแต่ความโกรธ ความพยาบาท ความเกลียดชัง เขาเรียกโลกธรรม ๘ มีได้เสื่อมได้ ทำบุญทำกุศลเอาไว้ชาติหน้าดีกว่า หัดอ่านหนังสือธรรมสายอาจารย์มั่น เช่น คุณพ่อชา อาจารย์ขาว หลวงปู่เทศก์ ถ้าคุณได้ธรรมของท่านเพียงเล็กน้อย ยศจ่า ยศนายร้อย นั้นจะไม่มีความหมายเลย ผมติดชั้นเอกมา ๑๐ กว่าปีแล้ว ไม่เคยติดขีดเลย หนังสือธรรมชื่อสันติภูมิ เขียนโดยอาจารย์ชา วัดหนองป่าพง ใครอยากได้ขอมาได้ฟรี โปรดช่วยค่าส่ง ๒๐ – ๓๐ บาทด้วย แต่คนที่สมควรจะอ่านต้องเป็นคนที่ใฝ่ในธรรมมาก่อน จึงจะมีประโยชน์และเข้าใจ แต่มีข้อความหนึ่งที่ผมอยากจะมอบให้กับคนที่เป็นลูกน้องเขา “ทะเลาะกับนายเหมือนก่อไฟเหนือลม พกของมีคมไม่มีฝัก ทิ้งคนรักให้อยู่เดียวดาย นี่คือทางหายนะของบุคคล”

Follow members gave a thank to your post:

• สมาชิก
  • Thank You
« ตอบกลับ #557 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2014, 11:51:23 am »
บอกบุญ

การทำบุญนั้นเป็นสิ่งที่ดี เพราะการทำบุญนั้นเป็นการช่วยเหลือสังคมเป็นการนำกิเลสออกจากใจของเราเป็นการละวาง บุญเท่านั้นที่จะติดตัวเราไปในเวลาที่เราตายไปแล้ว

เดิมหัวเด่นกับบ้านแค ใช้น้ำบ่อเดียวกัน วัดสระเปรียญ เป็นป่าช้าผีดิบ เป็นป่าช้าเก่า คำว่าป่าช้าผีดิบคือ เดิมมีโรคระบาดเกิดขึ้น เผาไม่ทันได้ฝังแล้วอพยพหนีไป หลวงพ่ออยากจะนำวัดหัวเด่นกับวัดบ้านแค(วัดของท่าน)มารวมกัน โดยขยับมาอยู่บริเวณวัดสระเปรียญจะได้ใกล้ถนน แต่คนหัวเด่นในสมัยนั้นยากจนกว่าคนบ้านแค และคนบ้านแคเขาไม่ยอม ประกอบกับที่ดินของหลวงพ่อก็คือที่ดินของวัดบ้านแคนั่นเอง สมัยก่อนคนไม่มากเนื้อที่มีแต่ป่า ใครจะไปอยู่ตรงไหนก็ไปถากถางเอา ในสมัยที่หลวงพ่อมีชีวิตอยู่ เจ้าอาวาสวัดหัวเด่น ถ้าผมจำไม่ผิดเป็นตำรวจเก่า ลาออกจากราชการสติสตังค์ไม่ค่อยจะดี ถ้าท่านขออนุญาตหลวงพ่อสร้างวัตถุมงคล เช่น เหรียญเอาไว้สัก ๔ – ๕ หมื่นเหรียญวัดก็จะเจริญกว่านี้มาก ตอนที่หล่อรูปเหมือนเท่าองค์จริง ถ้าเจ้าอาวาสวัดหัวเด่นมาขอหล่อเอาไว้สัก ๑ องค์ท่านก็อนุญาต เพราะในอดีตอาจารย์ของท่านคือ อาจารย์ดำก็เคยเป็นเจ้าอาวาสวัดหัวเด่น มาบัดนี้คนหัวเด่นที่เป็นศิษย์ และโดยมา ๙๙ เปอร์เซ็นต์ให้ความเคารพในองค์หลวงพ่อมากเวลาอยากจะไปกราบรูปหล่อของหลวงพ่อ ก็ต้องแอบ ๆ ไป รู้สึกละอายใจ

ผมและอาจารย์ได้มาปรารภเรื่องนี้กับอาจารย์สมาน ท่านดีใจมาก ภรรยาผมได้พูดว่าการสร้างรูปเคารพของครูบาอาจารย์นี้เป็นกุศลที่ยิ่งใหญ่ ถ้าไม่มีใครร่วมเป็นเจ้าภาพเขาจะขอเป็นเจ้าภาพเอง แต่ก็อยากจะขออนุญาตบอกบุญมายังศิษย์ของหลวงพ่อก่อน เพราะเมรุก็ยังไม่เสร็จ และในการสร้างรูปหล่อเท่าองค์จริงนี้จะจัดสร้างขนาด ๕ นิ้ว รมดำ ทำให้ดีที่สุดและเหรียญด้วย สำหรับผู้ที่ต้องการช่วยออกทุนก่อนรับวัตถุมงคลทีหลังโดยจองเอาไว้(วัดไม่ค่อยมีทุน) ๑.รูปหล่อบูชาองค์ละ ๕๐๐ บาทให้ช่วยค่าส่ง ๑๐๐ บาท รวม ๖๐๐ บาท ๒. เหรียญ จะสร้างให้ดีที่สุด

สำหรับท่านที่จะช่วยทำบุญสร้างรูปหล่อ เหรียญ รูปหล่อบูชา จะเป็นเงิน ๓,๐๐๐ ๕,๐๐๐ ๗,๐๐๐ บาท ผมยินดีรับไว้จะลงบัญชีไว้และแจ้งให้ทราบด้วยว่าท่านต้องการวัตถุมงคลอะไรบ้าง ส่วนที่ทำบุญ ๑๐,๐๐๐ บาท หรือหลายหมื่นบาท เพื่อสร้างรูปหล่อเท่าองค์จริง จะให้ช่างจารึกชื่อท่านไว้ที่ฐานรูปหล่อ ยกเว้นจะมีเจ้าภาพแจ้งความประสงค์ จะขอสร้างเพียงคนเดียวก่อนท่าน สำหรับรูปหล่อบูชา ๕ นิ้ว ถ้ามีศิษย์แจ้งความจำนงส่งเงินมาช่วย และจองไว้มากก็จะสร้างประมาณ ๑,๐๐๐ องค์ ส่วนเหรียญคงจะสร้างประมาณ ๑๐,๐๐๐  - ๒๐,๐๐๐ เหรียญ สำหรับใครที่คิดว่าวัดหัวเด่นไม่มีสิทธิ์สร้างรูปหล่อบูชาของหลวงพ่อ โปรดโทรไปถามที่สำนักงานทนายความ ส.ส.จองชัย เที่ยงธรรม ดูก่อนนะครับ เดี๋ยวหน้าแตกหมอไม่รับเย็บนะครับ เบอร์โทร ๐๓๕ ๕๖๑ ๑๑๑๒

ปล.ฝากความคิดถึง ถึงคุณแม่กุหลาบด้วยครับ คิดถึงลูกหลานคุณแม่ทุกคน โดยเฉพาะลูกชายของคุณแม่สำหรับรูปหล่อเท่าองค์จริงนี้ องค์หนึ่งคงจะราคาไม่เกิน ๑ แสนบาท ถึงเกินก็ไม่มากเท่าไร

สำหรับท่านที่จะส่งเงินมาช่วยสร้างเหรียญ รูปหล่อบูชา ๕ นิ้ว รูปหล่อใหญ่ หรือสั่งจองรูปหล่อบูชา ๕ นิ้ว ๕๐๐ รวมค่าส่ง ๑๐๐ บาท เพื่อช่วยวัดสำรองจ่ายทำทุนให้ส่งมาที่ผมได้ เฒ่า สุพรรณ วัดท่าทอง ต.ปากน้ำ อ.เดิมบางนางบวช จ.สุพรรณบุรี ๗๒๑๒๐ ปท.เดิมบางนางบวช ท่านที่ส่งเงินมาช่วยสร้างเป็นเงินจำนวนมาก โปรดบอกด้วยว่าต้องการรูปหล่อบูชากี่องค์ เหรียญกี่เหรียญ ผมไม่ใช่หลวงพ่อ ผมไม่รู้ว่าจะส่งไปให้ท่านกี่องค์กี่เหรียญ ส่วนเรื่องเงินนั้นผมจะขอนำเข้าวัดสุทธิเลย

ต่อไปนี้ขอชี้แจงรายชื่อศิษย์ของหลวงพ่อที่ร่วมทำบุญมูลนิธิหลวงพ่อกวยศิษย์ร่วมกตัญญู ฯลฯ

ก็ต้องขอขอบพระคุณทุกท่านที่ทำบุญมูลนิธิมา และขอขอบพระคุณท่านนายทหาร และนายตำรวจชั้นผู้ใหญ่ ระดับ พันโท พันตำรวจโท ที่ยังอุตส่าห์ไว้เนื้อเชื่อใจผม ส่งเงินมาร่วมทำบุญมูลนิธิ ชาติหน้าชาติใหม่ท่านต้องยิ่งใหญ่กว่านี้ และขอขอบพระคุณศิษย์ของหลวงพ่อทุก ๆ คน ขอให้มีแต่ความสุข ความเจริญ ความเจ็บอย่าได้มาเข้าใกล้ ความไข้ขออย่าได้มี เงินบุญกุศลนี้ ผมจะขอเก็บรักษาไว้เทียบเท่าชีวิต (๓๐ มีนาคม ๒๕๓๙)

ออฟไลน์ โก้ จีนสาตร์

• สมาชิก
  • Thank You
  • -Given: 1
  • -Receive: 6
  • พลังน้ำใจ 7
  • อยากคุยกันติดต่อได้ที่เบอร์ 081-5552409 (โก้ครับ)
« ตอบกลับ #558 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2014, 11:55:16 pm »
ไม่ได้เข้ามานานมากกกกก อนุโมทนาด้วยครับ
"ศิษย์เปรียบได้เท่ากับลูก อาจารย์เปรียบได้เท่ากับพ่อแม่ กูอนุญาตให้พวกมึงไปฆ่าศิษย์กูไม่ได้ แต่ถ้าวันใดมันไม่นับถือกูแล้ว หลงลืมกูแล้ว มันต้องตาย
"
นี้คือคำพูดของหลงพ่อกวย

• สมาชิก
  • Thank You
« ตอบกลับ #559 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2014, 12:53:29 pm »
ปีที่ ๑๔ ฉบับที่ ๔๖๔
วันที่ ๕ ก.ย. – ๑๕ ก.ย.๒๕๓๙
หลวงพ่อกวย วัดโฆสิตาราม ภาคพิเศษว่าด้วย อภินิหารและปฏิทา

เข้าถ้ำเสือ

คนโบราณมักจะพูดว่า ถ้าอยากจะได้ลูกเสือก็ต้องกล้าเข้าถ้ำเสือ บางครั้งการเข้าถ้ำเสือ อาจจะถูกเสือกัดตายก็ได้ ดีไม่ดีไปเข้าถ้ำผิดไปเจอเอางูเหลือมกินซะอีก ซึ่งการเข้าถ้ำเสือนี้ก็คล้าย ๆ การเหยียบถิ่นทมิฬแดง ซึ่งอันตรายมาก แต่ถ้าจะนำมาเปรียบเทียบกับการบูชาพระก็คล้าย ๆ กัน การบูชาพระข้ามถิ่นเป็นสิ่งอันตรายมาก ข้อ ๑ เราไม่รู้จริง ข้อ ๒ คนเรารู้หน้าไม่รู้ใจ ข้อ ๓ พระข้ามถิ่นเวลาหน้ามืดขึ้นมาจะออกตัวก็ออกยาก ฉะนั้นการเช่าพระข้ามถิ่นจึงถือเป็นของต้องห้าม(สำหรับผม) แต่ถ้าเราเกิดนับถือขึ้นมาจริง ๆ เราก็จำเป็นต้องเช่าพระข้ามถิ่น ต้นฉบับนี้ผมได้เขียนขึ้นมาครั้งนี้เป็นครั้งที่ ๓ เขียนแล้วก็ต้องขยำทิ้ง เพราะจะเป็นการกระทบกระเทือนกันเกินไป ซึ่งผมไม่อยากทำ ครั้นจะไม่เขียนศิษย์น้องก็โดนเขายำเละเป็นโจ๊ก ก่อนที่ผมจะเขียนภาควัตถุมงคล ผมขอแนะนำตัวเล็กน้อย บ้านปู่ ย่า พ่อของผมอยู่ข้างวัดหัวเด่น  เดิมหัวเด่นกับบ้านแคใช้น้ำบ่อเดียวกัน เป็นที่ดอน ทำนาได้ปีละครั้ง ชั้นประถม ๒ ย่าฉวน(พี่ย่าฉาย) ได้พาผมมารดน้ำมนต์จากหลวงพ่อ ผมก็เป็นศิษย์ท่านเรื่อยมา ปู่ เสือเฉา เสือนิด พระครูพิมพ์ วัดสนามชัย เป็นศิษย์ของหลวงพ่อรุ่นแรก ปู่เฉาเป็นเสือที่โด่งดังมากรุ่นเสือฝ้าย แต่ปล้นคนเดียว ไม่มีลูกน้อง คนเกรงกลัวมาก พระครูพิมพ์เดิมชื่อนายพลุ ดุและแก่กล้าอาคมเช่นกัน เสือฝ้ายได้มาเอาปืนเล็กยาว ปืน ร.ศ.จากบิดาหมอเฉลียว เดชมา บิดาหมอเฉลียวได้ไปบอกพระครูพิมพ์ พระครูพิมพ์ได้เดินตัดทุ่งไปทันที่สามเอก และได้สะพายปืนยาว ๕ กระบอกกลับมาหน้าตาเฉย อาและพ่อเป็นศิษย์รุ่นที่ ๒ ที่โด่งดังก็มี นายเชน(แหวนแขนเรดาร์) เคยไปรับจ้างรบที่ประเทศลาว นายโชนปัจจุบันบวชเป็นพระ เคยอยู่กับท่านจอมพลผิน พ่อผมไม่ชอบอาชีพทางตระกูลและโคตร ได้ออกจากบ้านตั้งแต่อายุ ๑๘ ปี เคยทำงานที่โรงเลื่อยของอดีต ส.ส.เสนาะ ส.ส.เสนอ พึ่งเจียม กำแพงเพชร ผมเองก็ไม่ชอบอาชีพทางตระกูลและโคตรเช่นกัน ย่าเป็นญาติห่าง ๆ กับหลวงพ่อ มีหน้าที่ดูแลเก็บกวาดกุฏิให้หลวงพ่อ รวมทั้งตะบันหมากให้หลวงพ่อฉันด้วย อายุแก่กว่าหลวงพ่อ ก่อนที่หลวงพ่อจะมรณภาพ ย่าไปไหนไม่ไหว ได้ให้ย่าฉาย(น้อง) มาดูแลหลวงพ่อแทน อยู่ดูแลกับพระตั้วหรืออาจารย์โอภาส ตอนนั้นอายุ ๒๒ ปี พรรษา ๒ (พ.ศ.๒๕๒๒)

ต่อไปจะขอกล่าวถึงภาควัตถุมงคล ภาคเล่าสู่กันฟัง ประเภทเหรียญรูปท่าน ออกในวัด
๑.เหรียญรุ่นแรกมีบล็อกเดียว

๒.เหรียญรุ่น ๒ เรียกอีกอย่างหนึ่งว่า รุ่นเสาร์ ๕ หรือรุ่นนะโมตาบอด มี ๒ บล็อก แต่บางคนก็ไม่ยอมรับบล็อก ๒ ก็ไม่เป็นไร บล็อกเดียวก็ได้

๓.เหรียญรุ่น ๓ ปี ๓ แบบคือเหรียญโล่ทองแดงรมดำ รมน้ำตาล เหรียญอัลปาก้าหลังหนุมาน เหรียญพุ่มข้าวบิณฑ์(เหรียญพุ่มข้าวบิณฑ์ได้หมดไปจากวัด ในปีที่ ๒ ที่ผมทอดผ้าป่า ปัจจุบันอยู่กับคุณเสงี่ยม จิตรักสระนะ ทวีชัยอะไหล่ยนต์ อ.เมือง จ.เชียงราย ประมาณ ๗๐ เหรียญ

ประเภทเหรียญรูปท่านออกให้วัดอื่น
๑.เหรียญเขาใหญ่ ออกให้วัดเขาใหญ่ เนื้อทองแดงรมดำ

๒.เหรียญออกวัดเดิมบาง เนื้อทองแดงรมดำ กับทองแดงรมนาค เป็นเหรียญโล่เล็ก ปัจจุบันมีปลอม แต่ไม่เรียบร้อยถ้านำไปชุบทองจะดูไม่ออกเลย

ต่อไปจะกล่าวถึงวัตถุมงคลโดยสภาพทั่ว ๆ ไป

ในปี ๒๕๒๒ หลวงพ่อมรณภาพ ก่อนที่ท่านจะมรณภาพผมได้ไปกราบท่าน ท่านได้มอบพระสมเด็จหลังรูปรุ่นสุดท้ายให้มาจนหมด เมื่อท่านมรณภาพแล้วทางวัดยังได้นำวัตถุมงคลของท่านออกมาจำหน่าย บางอย่างถึงกับประมูลกัน และได้เปิดกล่องวัตถุมงคลที่ท่านห่อเอาไว้ว่า“ใครเปิดตาแตก”เมื่อเปิดกล่องออกมา ได้พบตะกรุดโทนกับ ป.วัดเนื้อโลหะตะกั่ว ได้ทำการจำหน่ายตะกรุดดอกละ ๑๐๐ บาท ปลัดตัวละ ๒๐ บาท ประมาณ ๒ ปี หลังจากอาจารย์สำรวยเป็นเจ้าอาวาส ท่านได้นำปลัดแจกให้กับคนที่มาทอดผ้าป่าและกฐินจนหมด ส่วนตะกรุดได้หมดในตอนจำหน่ายครั้งแรกเลย

สำหรับแหวนแขน หลวงพ่อทำครั้งสุดท้ายได้ ๖ วง ประมาณ พ.ศ.๒๕๑๗-๑๘ ผมยังได้ขอมา ๑ วง และไม่ได้ทำอีกเลย

ส่วนมีดหมอทำครั้งสุดท้าย พ.ศ.๒๕๒๑ ในงานฝังลูกนิมิต ชนิดเล่มโตได้หมดในงาน ส่วนชนิดเล่มปากกาเหลือ ๔ – ๕ เล่ม พี่ดำ(ปัจจุบันอยู่จังหวัดสุรินทร์) ได้ไปบูชาเอามาจนหมด เดี๋ยวนี้ก็ไม่มีเหลือเลยที่พี่ดำ

สำหรับรัก-ยม กุมารทอง ชนิดเป็นขวด หลังจากผมได้เขียนเรื่อง ของยังมีตกค้างอยู่ประมาณ ๕๐ ขวด กุมารทอง กะไหล่ทอง สิงห์กะไหล่ทอง ได้จำหน่ายหมดในงานฝังลูกนิมิต เป็นของสนามนับร้อย พ่อค้าเอาส่ง นกคุ้มกันไฟทาบรอนทองก็จำหน่ายหมดในงานฝังลูกนิมิต

สมเด็จหลังรูปกรอบกระจก สั่งทำมา ๕๐๐ องค์ สมเด็จซุ้มระฆังแตกลายงา สมเด็จขี่สิงห์หลังสิงห์แตกลายงา ได้จำหน่ายหมดในงานฝังลูกนิมิต

พระพิมพ์สรรค์ได้หมดจากวัดครั้งแรก ตอนที่ผมเริ่มเขียนเรื่องใหม่ ๆ โดยผมเหมามาจนหมด เพื่อหาเงินโครงการอาหารกลางวันเด็กขาดแคลน และซื้อเครื่องทำน้ำเย็น มีทั้งสรรค์ยืน นั่ง ลีลาหนังตะลุง มี ๔-๕ องค์ พระคง ๑ องค์ พระลือ ๑ องค์ พระซุ้มกอได้บูชามาจนหมด องค์โตท่านถอดพิมพ์จากซุ้มกอหลวงพ่อโหน่ง สุพรรณบุรี ส่วนพระสรรค์นั่งพิมพ์นิยมท่านถอดพิมพ์จากพระสรรค์กรุวัดโคนอน องค์ต้นแบบอยู่กับคุณเสงี่ยม จิตรักสระนะ แต่พระซุ้มกองของท่าน ท่านเน้นทรายเสก เนื้อหยาบมาก พระสรรค์นั่งมีทั้งข้างเม็ด และสรรค์ไหล่ยก พระร่วงเนื้อดิน ผมได้บูชามาทั้งหมดมี ๑๐๐ กว่าองค์ ส่วนที่ท่านหล่อจากตะกรุดพบ ๒ องค์ องค์หนึ่งพิมพ์เดียวกับเนื้อดิน อีกองค์หนึ่งคนละพิมพ์ องค์ที่พิมพ์เดียวกับเนื้อดินอยู่กับคุณจิรวรรณ บุตรพรหม หัวหน้ากรมการขนส่งทางบก จตุจักร(อายุน้อย สวยมาก ๆ การศึกษาสูงอีกต่างหาก ห้ามขอดู โดนชกไม่รับประกัน)

กระดานสนทนาเว็บไซต์ ศิษย์หลวงพ่อกวย

« ตอบกลับ #559 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2014, 12:53:29 pm »

Facebook Comments