ผู้เขียน หัวข้อ: ## รูปถ่ายพระเกจิยุคปี 2500 ที่มีราคาเช่าหากันแพงที่สุดในโลก ##  (อ่าน 6091 ครั้ง)

ออฟไลน์ บอย บางระจัน

• สมาชิก
  • Thank You
  • -Given: 0
  • -Receive: 1
  • พลังน้ำใจ 1
         สวัสดีครับศิษย์พี่และศิษย์น้องทุกๆท่าน  วันนี้เรามาศึกษาเรื่องรูปถ่ายรุ่นแรกหลังสิงห์ ของหลวงพ่อกวย กันครับ
 รูปถ่ายรุ่นแรกหลังสิงห์ หลวงพ่อกวย ได้ถ่ายไว้ประมาณปี พ.ศ. 2500   มีด้วยกันสองแบบ    แบบที่1 คือไม่มีขมวดผ้าในซอกแขน    แบบที่2 คือมีขมวดผ้าในซอกแขน
 ลองสังเกตดูว่า แบบที่1 โต๊ะฐานที่หลวงพ่อรองนั้งจะตรงได้ฉาก   ส่วนแบบที่2 โต๊ะฐานที่หลวงพ่อรองนั่งจะเอียงเทไปทางด้านขวามือเรา อย่างเห็นได้ชัด
 รูปแบบที่1 ไม่มีขมวดผ้าในซอกแขน  หลวงพ่อกวยได้นำรูปนี้มาเป็นแบบให้ช่างแกะทำบล็อก เหรียญรุ่นแรก อีกด้วย
 รูปถ่ายรุ่นแรกนี้ด้านหลังของรูปหลวงพ่อจะปั๊มรูปสิงห์ เป็นหมึกสีน้ำเงิน ทุกบาน ส่วนมากหมึกที่ปั๊มจะจืดจางหายไปตามกาลเวลา จนมองไม่เห็นตัวสิงห์ หรือเห็นสิงห์อยู่ลางๆ
 รูปถ่ายรุ่นแรก หลังสิงห์นี้ เป็นรูปที่มีความคมชัดมากที่สุด ชัดกว่ารูปรุ่นอื่นๆที่หลวงพ่อได้เคยถ่ายไว้   ลองสังเกตุดูความคมชัด ตรงบริเวณแขนของหลวงพ่อจะปรากฎเห็นเส้นเลือดได้อย่างชัดเจน และบริเวณจีวรของหลวงพ่อจะเห็นตะเข็บการเย็บของของจีวรได้อย่างชัดเจน  รูปถ่ายรุ่นแรกนี้ออกให้ทำบุญแล้วแต่ ศรัทธา 5-10 บาท
ประมาณปี 2500-2510 
มีทั้งแบบอัดกระจกหน้าหลังเดิมมาจากวัด   และแบบเลี่ยมพลาสติก(ไม่มีกระจก)เดิมมาจากวัด  พลาสติกที่เลี่ยมเท่าที่พบมี สีแดง สีเหลือง สีน้ำตาล  และสีส้ม
ถ้าลองสังเกตดูนะครับว่า รูปที่อัดกระจกเดิมจากวัด ส่วนมากจะเห็นสิงห์ที่ปั๊มไว้ด้านหลัง มากกว่าแบบเลี่ยมพลาสติกเดิมจากวัด  เพราะว่ารูปที่อัดกระจกเดิมมาจากวัด จะรักษาหมึกรูปสิงห์ไว้ได้นานกว่า รูปที่เลี่ยมพลาสติกเดิมมาจากวัด
  รูปถ่ายรุ่นแรก หลังสิงห์  มีพุทธคุณครบทุกอย่าง ทั้งทางด้าน เมตตา มหานิยม มีอำนาจ บารมี แคล้วคาด ปลอดภัย ต่างๆ
  ลองศึกษาดูครับ สวัสดีครับ

• สมาชิก
  • Thank You
  รูปถ่ายรุ่นแรก หลังสิงห์  แบบอัดกระจกเดิมมาจากวัดครับ

• สมาชิก
  • Thank You
   รูปถ่ายรุ่นแรก หลังสิงห์  แบบเลี่ยมพลาสติกเดิมมาจากวัด

• สมาชิก
  • Thank You
  ด้านหน้าครับ

• สมาชิก
  • Thank You
 ด้านหน้าและด้านหลังครับ   รูปถ่ายรุ่นแรก หลังสิงห์  แบบเลี่ยมพลาสติกเดิมมาจากวัด

ออฟไลน์ weerawat26

• สมาชิก
  • Thank You
  • -Receive: 35
  • พลังน้ำใจ 35
สวยจริง ๆ ขอยืมก่อนได้ไหมครับ ;D

ออฟไลน์ พรหมจาโร

• สมาชิกใหม่
  • *
  • Thank You
  • -Receive: 0
  • พลังน้ำใจ 0
อยากทราบว่ายันต์ด้านหลังรูปหลวงพ่อท่านลงไว้ ขอท่านผู้รู้ได้โปรดถอดให้อ่านง่ายๆได้ไหมครับ ขอบคุณมากครับ ;D

ออฟไลน์ บุญญาธิการ

• สมาชิก
  • Thank You
สวยๆทั้งนั้นเลยครับ สุดยอดจริงๆ

ออฟไลน์ SODA 405

• สมาชิก
  • Thank You
  • -Given: 46
  • -Receive: 6
  • พลังน้ำใจ 6
  • ....เก็บ,สะสม,อนุรักษ์.
 ....มาชมและศึกษา ขอบคุณครับ! :D

ออฟไลน์ kundong

• สมาชิก
  • Thank You
สวยทุกภาพครับ และก็แพงจริงๆด้วย แต่ก็ดีใจครับที่หลวงพ่อกวยของพวกเรามีคนอยากได้ไว้บูชาจนต้องเอาปัจจัยมาแลกด้วยราคาที่สูง

ออฟไลน์ Boy_Bangkae

• สมาชิก
  • Thank You
ขอบคุณมากครับ สำหรับข้อมูลดีๆ สำหรับไว้ให้ศึกษากันครับ

ออฟไลน์ joke2009

• สมาชิก
  • Thank You
  • .....ดี-ชั่วอยู่ที่ตัวทำ.....
ขอบคุณครับ
แล้วมีทำปลอมออกมามั้ยครับ พี่บอย แล้วจะสังเกตุหลักๆเลยที่ พวกมันทำไม่ได้อะครับ
พอดีมีลุงคนหนึ่งมาเสนอให้ครับ :-\ :-\ :-\

ออฟไลน์ ชัชวาลย์ ปานทอง

• สมาชิก
  • Thank You
เข้ามาศึกษาครับ ขอบคุณครับสำหรับข้อมูลดีๆ :D :D :D

ออฟไลน์ บอล อุทัย

• ผู้กองบอล 086-901-2031
  • ผู้ใหญ่บ้าน
  • สมาชิก
  • *
  • Thank You
  • -Given: 70
  • -Receive: 17
  • พลังน้ำใจ 17
  • ชาติชาย นายเรืออากาศ องอาจสามารถ ปกป้องท้องฟ้าไทย
    • ร้านพระเครื่อง "บอล อุทัย"

ออฟไลน์ anon

• สมาชิก
  • Thank You
  • -Given: 45
  • -Receive: 2
  • พลังน้ำใจ 2
  • หลวงพ่อกวย คือพระในดวงใจ
 :o  :o  :o  :o เหมือนมีหลวงพ่อองค์จริงๆ อยู่ข้างกายเลย

Facebook Comments