ผู้เขียน หัวข้อ: อิติมานิ  (อ่าน 8446 ครั้ง)

ออฟไลน์ Patyos

• สมาชิกใหม่
  • *
  • Thank You
  • -Given: 0
  • -Receive: 0
  • พลังน้ำใจ 0
Re: อิติมานิ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2009, 09:49:01 am »
พี่ต้อมครับ ช่วยขยายความของคำว่า มนต์จินดามณี ให้น้องได้กระจ่างหน่อยได้มั๊ยครับ ท่านเจ้าสำนัก  ขอบพระคุณพี่ต้อมล่วงหน้าครับผม

ออฟไลน์ pakaranum

• *
  • Thank You
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 11:41:33 am »
อิติ มีความหมายว่า ดังนี้
ด้วยเหตุดังนี้
มานิ เป็นคำไทยเลียนเสียงบาลี คือคำว่า มานี่

จินดามณี  มีความหมายว่า  แก้วสารพัดนึก  หรือ แก้วอันมีค่าที่บันดาลให้ได้ผลสำเร็จดังปรารถนา ดังนั้น 

มนต์จินดามณี จึงมีความหมายว่า มนต์ที่สามารถบันดาลให้ได้ดังใจปรารถนา  อุปมาเหมือนพระสังข์ร่ายมนต์แล้วสามารถเรียกเนื้อเรียกปลาให้มาหาได้ตามความต้องการ  แต่มีเคล็ดอยู่ว่าเนื้อและปลานั้นจะต้องถึงฆาตหรือถึงคราวตายจึงจะเอามาได้

ออฟไลน์ Patyos

• *
  • Thank You
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 11:21:51 pm »
ขอบคุณครับพี่ pakaranumมากๆๆเลยนะครับ ตกลง อิ ติ มา นิ มันเป็น ตัวธรรมหรือเปล่า หรือว่า เป็น คาถา หรือ เลขยันต์ ครับ รบกวนพี่ๆๆ ช่วยขยายความให้หน่อยนะครับ

เคยมีคน บอกว่า อิติ เเปลว่า มากมาย (หาที่สุดหาที่ประมาณไม่ได้) ไม่รู้ถูกต้องหรือเปล่าครับ
มานิ เเปลว่า มานี่ หรือ ขยายความว่า จงมาหามาสู่

อย่างไรรบกวนพี่ที่รู้ด้วยนะครับ

ออฟไลน์ สำนักจันทร์

• ที่ปรึกษาเว็บไซต์
  • สมาชิก
  • *
  • Thank You
  • -Receive: 18
  • พลังน้ำใจ 20
  • สำนักจันทร์ ๐ ๘ ๑ ๔ ๘ ๒ ๔ ๔ ๔ ๘
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 11:33:48 pm »
เอาแค่เท่าที่ผมรู้นะครับผมก็ไม่ได้แตกฉานมากแต่ท่านปกรนัมมีความลึกซึ้งมากครับ อีกนัยนึก อิติในที่นี้เป็นคาถาหรือมนต์ดล ยกมาจากพุทธวัจนะที่มีความหมาย ยกตัวอย่าง อิติปิโสวิเสเสอิ ไม่มีความหมายแต่ใช้สวดเพื่อกำกับคาบเป็นคาถา แต่ก็ถอดออกมาจากบทสวดที่มีความหมาย ประมาณนี้ครับตามความเข้าใจถูกผิดช่วยชี้แนะกันต่อไปครับ
เข้าชมวัตถุมงคลของ สำนักจันทร์ ได้ที่
    http://sitluangporguay.com/shop/data/store.php?user_id=73
    http://www.thaprachan.com/shop.php?shop_id=2282

ออฟไลน์ pakaranum

• *
  • Thank You
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2009, 09:27:20 am »
คาถาใดก็ตามที่มีทั้งภาษาบาลีและภาษาไทยปนกัน จะเรียกว่า พุทธมนต์ดลคาถา หรือตามที่คุณสำนักจันทร์พูดเอาไว้สั้นๆว่า มนต์ดล

หากเป็นตัวอักขระหรือตัวอักษรจะเรียกว่า คาถา ทั้งสิ้น มีทั้งแบบสั้นคำเดียว สามคำ สี่คำ ฯลฯ เก้าคำบ้าง จะเรียกว่า หัวใจคาถาหรือ คาถาหัวใจ.. ความยาวอย่างกลางเรียกว่า คาถา และ มนต์ และอย่างยาวที่เรียกว่า โองการ

เส้นตารางมีขมวดหัวขมวดมุม ตลอดจนเส้นขีดขั้นตัดกันไปมาในตารางจะเรียกว่า ยันต์

หากเป็นตัวเลข  เราจะเรียกว่า เลข บางทีจะเรียกรวมกันกับเส้นตารางว่า เลขยันต์ เพราะจะต้องเขียนอยู่ในตารางเส้นของยันต์ต่างๆ ตามรูปแบบที่ครูบาอาจารย์บังคับเอาไว้

สาเหตุที่เรียกว่า อักขระเลขยันต์ นั้นเป็นการเรียกรวมกันทั้งสามแบบ เพราะคนส่วนใหญ่จะนิยมเรียกอย่างนั้น

ดังนั้น อิติ มานิ จึงเป็นคาถา เพราะไม่ใช่ตัวเลขและไม่ใช่ยันต์

การแปลคาถานี่แปลยากเพราะบางครั้งจะไม่ค่อยตรงกับรูปศัพท์และไวยากรณ์ บางคาถาแปลออกมาแล้วเป็นคนละแนวกับคุณวิเศษของคาถาที่ท่านพรรณนาเอาไว้ก็มี  การเรียนคาถาถือหลักคือ ใจเชื่อมั่นโดยศรัทธาว่าอำนาจแรงครูแรงคาถาหนุนส่งให้เกิดผลตามนั้นจริง หากลังเลสงสัยจะไม่เกิดผล

ดังนั้นหากคุณชอบใจว่าจะแปล อิติ มานิ แบบไหนก็ยึดตามนั้นแต่ไม่รับรองว่าจะถูกต้องตามที่ครูบาอาจารย์กำหนดไว้หรือเปล่า 

กระดานสนทนาเว็บไซต์ ศิษย์หลวงพ่อกวย

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2009, 09:27:20 am »

Facebook Comments