ผู้เขียน หัวข้อ: หมดวาสนา  (อ่าน 4369 ครั้ง)

ออฟไลน์ sitprang

• สมาชิกใหม่
  • *
  • Thank You
  • -Given: 0
  • -Receive: 0
  • พลังน้ำใจ 0
หมดวาสนา
« เมื่อ: มีนาคม 01, 2009, 04:02:04 pm »
เพื่อนผมคนนี้เป็นศิษย์หลวงพ่อกวย ชุตินฺธโร วัดโฆสิตาราม จ. ชัยนาท มานาน ติดตาม หาเช่าพระของหลวงพ่อไปทุกที่ สมัยก่อนเมื่อวัดมีงานประจำปี ก็เคยเดินทางด้วยรถประจำทางมากราบสังขารหลวงพ่อที่วัด ที่สำคัญแกเป็นคนแรกที่เล่าเรื่องของหลวงพ่อให้ผมฟังจนเกิดศรัทธาอย่างแรงกล้ามาจนถึงทุกวันนี้

เพื่อนเป็นคนที่หวงพระของหลวงพ่ออย่างมาก จะเก็บพระทั้งหมดห่อไว้อย่างดีในกระเป๋าเสื้อตลอดเวลา ไม่ว่าจะไปทำงาน หรือทำธุระโน่นนี่ ก็พกติดตัวไปด้วยเสมอ แกบอกผมว่าไม่กล้าเก็บไว้ที่ห้องพัก เพราะกลัวหาย ตอนแรกที่แกเอาห่อพระมาเปิดให้ผมดูนั้น น่าสนใจ และละลานตามาก ทั้งพระ และห่อพระที่อมเหงื่อมานานปีจนขุ่นคลัก ซึ่งพระหลายองค์ ล้วนเป็นที่นิยมและหาของแท้ได้ยากยิ่ง ในยุคนี้

แต่จุดอ่อนของเพื่อน คือชอบกินเบียร์ ต้องกินทุกวันหลังเลิกงาน วันละหลายๆ ขวด เพราะแกยังโสด เลยไม่มีภาระค่าใช้จ่ายเรื่องครอบครัว ความสุขของแกเท่าที่รู้มา คือ 1 ได้วิ่งหาครูบาอาจารย์ ใครบอกที่ไหนดี ก็บุกไปหมด ไม่ว่าใกล้ - ไกล 2 เล่นหวย และ 3 กินเบียร์

จำได้ว่า ต้นปี 2551 แกเคยมีอุบัติเหตุรถมอเตอร์ไซค์ชนคอสะพานมาครั้งหนึ่ง สาเหตุจากฉลองปีใหม่กับเพื่อนที่บริษัทฯ หนักไปหน่อย แต่ก็รอดมาได้ปาฏิหาริย์ ทั้งที่นอนเฝ้าสะพานไปทั้งคืนกว่าจะมีคนมาเห็นในตอนเช้า ถึงขนาดนั้น ก็เสียรถไปทั้งคัน และตัวแกเองก็เดินเหินไม่ปกติอยู่เกือบครึ่งปี ทำให้ต้องหยุดกินเบียร์ไปโดยปริยาย เหตุการณ์ครั้งนั้น หลายคนรวมทั้งผม คิดว่าแกคงจะเข็ด และเลิกกินเบียร์แล้วแน่

ที่ไหนได้ คล้อยหลังจากที่หายดีไม่นาน แกก็หันกลับมาใช้ชีวิตแบบเดิมๆ ซดเบียร์ยามเย็นอีกครั้ง แถมหนักข้อกว่าเดิม โดยเฉพาะอย่างยิ่งวันที่ถูกหวยด้วย ยิ่งแล้วใหญ่

แต่ก็สุดท้าย ความโชคร้ายของเพื่อนคนนี้ก็มาถึง ทราบว่าช่วงกลางเดือนกุมภาพันธ์ 2552 ที่ผ่านมา หลังจากที่แกเมาจนเผลอหลับไป แล้วลืมปิดประตูห้องพัก ปรากฏว่ามีผู้ประสงค์ร้ายซึ่งคงจะเป็นคนในหอพักนั่นเอง เปิดเข้าไปขโมยพระของหลวงพ่อกวยไปหมดทั้งห่อ เป็นการปิดตำนานคนหวงพระที่มีมากว่า 15 ปี ที่หมดวาสนาจะครอบครองพระของหลวงพ่อไว้ได้อีกต่อไป นับเป็นการสูญเสียครั้งสำคัญที่ยากจะทำใจอย่างยิ่ง...

ศิษย์แพร่ง

ออฟไลน์ ขุนทัพ

• สมาชิก
  • Thank You
  • -Receive: 1
  • พลังน้ำใจ 1
Re: หมดวาสนา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 01, 2009, 09:10:04 pm »
 :( :( :(น่าเห็นใจเพื่อนของคุณเป็นอย่างมากครับ ของรักของหวง ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ :( :( :(

ออฟไลน์ ขุนทัพ

• สมาชิก
  • Thank You
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 02, 2009, 01:26:02 am »
ขอแนะนำให้เพื่อนของคุณ เขาหาวัตถุมงคลของหลวงพ่ออะไรก็ได้มาทดแทนโดยด่วนครับ
มิฉะนั้นแล้ว มีปัญหาแน่ครับ คือดวงเขากำลังจะทรุดครับ เพราะพระของหลวงพ่อจะช่วยเสริม+หนุนดวงเขาอยู่ครับ
เคยพบเห็นแบบนี้มาหลายแล้วครับ

ด้วยรักและเคารพครับ

ออฟไลน์ ใจมันรัก

• สมาชิก
  • Thank You
  • เบอร์ติดต่อ 081 4334877
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 02, 2009, 07:02:53 pm »
ปัญหานี้ ผมเข้าใจดีครับ เพราะผมก็เคยหายยกถุงมาก่อน และที่หนักใจกว่านั้น มีพระเครื่อง ที่ผู้ที่นับถือ ฝากให้กับเพื่อนกันด้วย เเล้วพระที่เค้าฝากให้นั้น ผมก็ไม่เห็นเลยไม่รู้ว่าเป็นพระอะไร พิมพ์อะไร เนื้อเเบบไหน เค้าห่อใสซองใว้ ตอนนั้นผม หนักใจมาก นึกโมโหพระเครื่อง นี่เราเอาพระมาดูเเลเรา หรือ เราเอาพระมาดูเเลกันเเน่ ทำไมพระไม่หักคอคนที่ขโมย คิดสาระพัด เเต่ก็คิดว่าเป็นกรรมเก่า ที่เราอาจเคยเอาของเค้ามา ตอนหลังก็ตามมาได้บ้างบางชิ้น เหตุการณ์นั้นผ่านไปได้ 10 ปี เเล้ว ตอนเเรกผมคิดจะหยุดเล่นพระเลย ผมวางกล้องเลย เครียดมากๆ และคิดจะเก็บเเค่ พระบ้านเกิดเท่านั้น หลวงพ่อพวง หลวงพ่อเดิม ไปไหน มาไหน คนนครสวรรค์ทั้งที มีพระบ้านเกิดติดตัวบ้าง ต่อมา ได้รู้จักกับพี่เขยของเพื่อนรุ่นพี่ เค้าได้เล่าเรื่องของหลวงพ่อกวย เเละ เล่าถึงสิ่งที่เจอ ซึ่งเป็นสิ่งที่ต้องใช้ความเชื่อส่วนตัวครับ ผมจึง ตั้งใจว่า จะขอเก็บหลวงพ่อกวยอีกองค์ รู้จักหลวงพ่อกวยมานาน เเต่ไม่กล้าเช่า เราไม่เป็น ไม่มีข้อมูลอะไรเลย มีเเต่คำบอกเล่า พอมีหนังสือ เลยเริ่มเก็บ ผมได้มาองค์เเรก พูดตรงๆ ผมเชื่อหลวงพ่อสนิทใจ เพราะหลวงพ่อมาที่ห้อง มาพร้อมเสียง ตั้งแต่นั้นมา ผมศรัทธาหลวงพ่อมาก ทุกวันนี้ เก็บแต่ของหลวงพ่อ มีผ่านมือบ้าง เพื่อจะได้ เอาไปต่อยอด เก็บของที่หลวงพ่อบอกให้เก็บ ... ใว้คราวหน้า จะมาตั้งกระทู้ เกี่ยวกกับประสพการณ์ของผมที่เจอหลวงพ่อกวย เพื่อให้สมาชิกได้อ่านกันบ้าง ผมรักหลวงพ่อ สนิทใจครับ
         และขอเป้นกำลังใจ ให้เพื่อนคุณ sitprang ให้ผ่านด้านมืดๆของชีวิตไปให้ได้ จากประสพการณ์ตรง และ ส่วนตัว ที่เข้าใจความรู้สึกดี (ฝากบอกเพื่อนคุณ ด้วยนะครับ)
หลวงพ่อกวย เก่งเกรียงไกร ไปได้รอบโลก

ออฟไลน์ bear17

• สมาชิก
  • Thank You
  • -Receive: 0
  • พลังน้ำใจ 0
  • ศีล สมาธิ ปัญญา( 0818951430 )
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 02, 2009, 07:35:51 pm »
เห็นใจครับ...ฝากบอกถึงเพื่อนคุณด้วยครับว่าให้จุดธูปบอกกล่าวหลวงพ่อครับ.....และจะรอฟังประสบการณ์ของท่านใจมันรักครับ..

กระดานสนทนาเว็บไซต์ ศิษย์หลวงพ่อกวย

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 02, 2009, 07:35:51 pm »

Facebook Comments