ผู้เขียน หัวข้อ: สมเด็จปรกโพธิ์ ๙ ใบ หลังแม่พระธรณี รุ่นปี ๒๕๓๙ ผ่านไป ๑๖ ปี เกิดปาฏิหารย์ขึ้นธรร  (อ่าน 29463 ครั้ง)

ออฟไลน์ paravatee

• สมาชิกใหม่
  • *
  • Thank You
  • -Given: 0
  • -Receive: 0
  • พลังน้ำใจ 0
หลักการใช้พระสมเด็จปรกโพธิ์ หลวงพ่อกวย ชุตินฺธโร วัดโฆษิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท แท้ที่จริงแล้วเป็นพระคู่ คือ พระสมเด็จปรกโพธิ์ ๙ ใบ ควรใช้คู่กับ  พระสมเด็จปรกโพธิ์ ๘ ใบ
โดยพระสมเด็จปรกโพธิ์ ๙ ใบ เป็นตัวแทนของบุคคลปุถุชนในโลกที่พากเพียรทำความดี ท้ายที่สุดศัตรูหมู่มารจะพ่ายแพ้ไปเอง
ส่วนพระสมเด็จปรกโพธิ์ ๘ ใบ หมายถึงความสำเร็จทั้งปวงในการดี การได้ตรัสรู้ในธรมะ และการมีชีวิตหลุดพ้นจากทุกข์ทั้งปวง

ของดีที่ผมคิดว่าหลวงพ่อกวย อยากจะฝากมอบไว้ให้ลูกหลานได้มีไว้ใช้

อานิสงค์พระสมเด็จปรกโพธิ์ ๙ ใบ หลวงพ่อกวย ชุตินฺธโร วัดโฆษิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
๑.พ้นจากการถูกใส่ร้ายป้ายสี
๒.ศัตรูหมู่มาหมู่พาลพ่ายแพ้แก่ตนเองในที่สุด
๓.เครื่องเตือนตนให้เพียรทำความดี
๔.ใครคิดร้ายจักต้องพ่ายแพ้ไปเองในที่สุด
๕.เทวาอารักษ์ย่อมมาปกป้องคุ้มครอง
๖.เป็นผู้มีสติไม่ประมาท

อานิสงค์พระสมเด็จปรกโพธิ์ ๘ ใบ หลวงพ่อกวย ชุตินฺธโร วัดโฆษิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
๑.ให้ถึงความสำเร็จทั้งปวง
๒.ได้รับความสุขในการดำเนินชีวิตบนโลก
๓.มีความเข้าใจในอุปสรรคปัญหาชีวิตแก้ไขได้
๔.เกิดแรงใจมหัศจรรย์ในการดำเนินชีวิต
๕.เทวาอารักษ์ย่อมมาปกป้องคุ้มครอง
๖.ช่วยให้ไม่ประมาทในชีวิต

• *
  • Thank You
ที่ผ่านมาผมเสาะแสวงหาพระสมเด็จมาหลากหลายรูปแบบ แต่ผมว่าพระสมเด็จของหลวงพ่อกวย ท่านทำดีครับมีตาหูจมูกปาก เหมือนมนุษย์โลกมากที่สุดไม่สร้างเป็นมนุษย์ต่างดาว และหลวงพ่อแกตั้งใจทำดีครับ แม้ของย้อนยุคก็ยังได้ต้นฉบับจากหลวงพ่อกวยมาทำยังดีถึงปานฉะนี้ คือพระหลวงพ่อกวยท่านสร้างด้วยความเคารพปูชาในพระพุทธเจ้าด้วยที่สุดของใจศรัทธาของหลวงพ่อกวยจริงๆครับ แกเลยทำพระปราณีตมากมีตาหูจมูกปากครบหมด คนสร้างพระที่ไม่ทำตาหูจมูกปากเพราะกดพิมพ์พระเครื่องยากและพระก็เล็กกลัวลำบากเลยไม่อยากเติมตาหูจมูกปากเข้าไปครับ ส่วนของหลวงพ่อกวยไม่กลัวลำบากเลยมีตาหูจมูกปากคับ ผมเลยมั่นใจในพระหลวงพ่อกวยเสมอมา พระหลวงพ่อจึงมีลักษณะที่ดี แม้เป็นของเก่า ๑๖-๑๐๐ ปีก็ยังมีคนคอยสืบเสาะแสวงหาตลอดเลยคับ

และที่สำคัญพระสมเด็จปรกโพธิ์ ๙ ใบ หลังพระแม่ธรณีมีบีบมวยผม ผมหามาหลายวัดแล้วครับ ไม่มีใครทำเลยครับ ส่วนใหญ่พระสมเด็จของแต่ละวัด ด้านหลังจะไม่มีพระแม่ธรณีมีบีบมวยผม นี่เป็นแบบฉบับของหลวงพ่อกวยที่เดียวแท้ๆครับ และพระหลวงพ่อออกจากวัดราคาฟรี นี่คือข้อสังเกตุการทำพระแท้ๆนะครับ  คือทำมาเพื่อโปรดเปลื้องทุกข์ให้แก่สัตว์โลก พระสมณะที่ทำสังเกตุออกจากวัดจะฟรี นานวันเข้าจะแพงครับ ส่วนพวกที่ออกจากวัดแพง เป็นแบบกำไรทั้งนั้นครับ นานวันเข้าราคาจะตก เป็นพวกพระสร้างกระแส

• *
  • Thank You
เทียบให้ดูหน้าและหลัง ด้านหลังยังเนียบอยู่เลยครับ แต่ด้านหน้าผุพังได้เองตามธรรมชาติที่น่างง ที่แปลกประหลาดคือมีเม็ดขาวๆเล็กด้วยครับ ที่แปลกคือมีองค์เดียวครับจาก ๓๐-๔๐ องค์ที่เก็บอยู่รุ่นเดียวกันด้วย แต่ไม่มีองค์ไหนเป็นเลยแม้แต่น้อย ที่แปลกคือผุผังได้เองด้วย ตำรับหลวงปู่ดู่ พรหมปัญญโญ วัดสะแก อยุธยา และ หลวงตาม้า วัดถ้ำเมืองนะ ท่านว่าขึ้นธรรมธาตุ เซียนพระบางที่ว่าพระสมเด็จท่านนิพพานครับ ให้เก็บผงไว้ แล้วปูชาด้วยของหอมจักเจริญนัก เอาผงไว้สร้างพระ หรือทำน้ำมนตร์กันคุณคน คุณผีดีนัก ถือว่าเป็นพลังพระอย่างนึงคับ ท่านว่าขลัง บางคนถึงกับเอาไปอุดใต้ฐานพระประธาน เพราะเค้าถือกันว่าช่วยเพิ่มความขลังให้กับพระที่บ้านครับ บางพื้นที่กวาดหากันจะเอาผงไปทำสร้างพระเครื่อง ท่านว่ากันลมเพลมพัด ผีซ้ำด้ามพลอย คุณไสยที่ลอยมาตามลม คนดวงตกได้รอดพ้นเคราะห์ นิยมให้คนถึงฆาตใช้ บางคนทำงานอันตรายก็ได้รุ่นนี้ไปเลื่อมห้อยคอเลยก็มี ผมสัณนิษฐานว่าพระยุดหลังๆที่ไม่มีตาหูจมูกปากเกิดจากเลียนแบบพระสมเด็จนิพพานนี่กระมังคับ องค์นี้มีไว้อวดครับ ว่าสะสมถึงขนาด สวดมนตร์ปฎิบัติศึกษาธรรมะกันทุกวัน พุทธานุภาพล้วนๆ

สำหรับพระท่านนิพพานเองนี้โบราณว่าเก็บไว้จะมีโชค กันคนดวงตก พวกสร้างพระชอบมาขอซื้อครับ ยิ่งพระของหลวงพ่อดังๆ ที่น่าจะนิพพานไปแล้ว ตามหากันให้ขวัก ท่านว่าเป็นองค์หนึ่งในล้านที่จิตของคนเสกจะมาประจุแบบเต็มๆที่องค์พระเลยนิพพาน ขึ้นไตรลักษณ์ซะงั้น เลยเกิดอาการนิพพานมีคาถาอาราธนาว่า
พุทธัง อาราธนานัง พระพุทธเจ้าย่างพระบาตร อนิจจัง ทุกขัง อนันตาฯ
ธัมมัง อาราธนานัง พระธรรมส่องสว่างแก่จิต  อนิจจัง ทุกขัง อนันตาฯ
สังฆัง อาราธนานัง  พระอริยะโพธิ์สัตว์เจ้า เสด็จมาโปรด อนิจจัง ทุกขัง อนันตาฯ

• *
  • Thank You
ขออนุญาตไปทำวามสะอาดพระที่เหลือก่อนนะครับแล้วจะมาเล่าต่อ คิดถึงหลวงพ่อกวย
บทความทุกบทรวมถึงภาพผมอนุญาตให้นำไปโพสต่อ หรือนำไปเขียนในหนังสือได้โดยไม่มีลิขสิทธิ์ใดๆทั้งสิ้น เป็นธรรมทาน โดยไม่ต้องบอกให้ทราบแต่อย่างใด

ออฟไลน์ weerawat26

• สมาชิก
  • Thank You
  • -Receive: 39
  • พลังน้ำใจ 39
ยินดีด้วยนะครับที่พบแต่สิ่งดีดี สุดยอดจริง ๆ ถ้าเหลือเยอะก็แบ่ง ๆ มาให้บูชาบ้างก็จะดีมาก ;D :o :o :o :o :o :o

กระดานสนทนาเว็บไซต์ ศิษย์หลวงพ่อกวย

Facebook Comments