ผู้เขียน หัวข้อ: คาถาตำราหลวงพ่อเฒ่า วัดคังคาว  (อ่าน 12056 ครั้ง)

ออฟไลน์ SUVO

• สมาชิกใหม่
  • *
  • Thank You
  • -Given: 0
  • -Receive: 0
  • พลังน้ำใจ 0
คาถาตำราหลวงพ่อเฒ่า วัดคังคาว
« เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2013, 08:28:43 pm »
ทราบมาว่า คาถา จะอะปะคะ ที่เรียกกันว่าหัวใจจักรกรณี ที่หลวงพ่อเฒ่า วัดคังคาว ได้ใช้ลงผ้ายันต์แดง (ผ้าโพกหัวอาฬวักกะยักษ์) ที่ตัดขายกันเป็นตัวๆ มีอิทธิคุณสูง ได้มีคนโพสว่าคาถาสายนี้เป็นของเกจิลุ่มแม่น้ำน้อยที่เดียว ไม่เคยพบที่อื่น แต่วันนี้ผมขอนำมาโชว์ครับว่า ไม่ได้มีแต่ของที่นี่ที่เดียว เพราะแดนล้านนาก็มีมาก่อนหน้านั้นนานแล้วหลายร้อยปี มีเหรียญบางเหรียญของคณาจารย์ทางภาคเหนือที่ผมเคยผ่านตา ก็มีคาถาจะอะปะคะ เช่นกัน แต่เขียนเป็นตัวเมืองล้านนา  ซึ่งจะอ่านออกเสียงว่า "จ๊ะ อ๊ะ ป๊ะ ก๊ะ"  หลักฐานที่นำมาเสนอนี้เป็นของครูบาสม วัดเมืองราม จังหวัดน่าน ท่านได้เขียนด้วยลายมือของท่านเอง แต่เขียนเป็นภาษาไทย และได้มอบให้กับศิษย์ท่านเพื่อใช้กำกับเขี้ยวเสือไฟ เรื่องนี้ก็ยังไม่ทราบว่าหลวงพ่อเฒ่าท่านไปเรียนมาจากไหนครับ แต่ท่านไม่ได้เป็นปรมาจารย์ที่ผูกคาถานี้ขึ้นอย่างแน่นอนครับ เพราะท่านมีชีวิตอยู่ในช่วงต้นรัตนโกสินทร์ครับ
กราบหลวงพ่อกวย  อมตะเถราจารย์ผู้เป็นที่พึ่งของศิษย์

ออฟไลน์ SUVO

• สมาชิกใหม่
  • *
  • Thank You
  • -Receive: 0
  • พลังน้ำใจ 0
Re: คาถาตำราหลวงพ่อเฒ่า วัดคังคาว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2013, 08:30:17 pm »
ลายมือครูบาสม วัดเมืองราม
กราบหลวงพ่อกวย  อมตะเถราจารย์ผู้เป็นที่พึ่งของศิษย์

ออฟไลน์ สำนักจันทร์

• ที่ปรึกษาเว็บไซต์
  • สมาชิก
  • *
  • Thank You
  • -Receive: 18
  • พลังน้ำใจ 20
  • สำนักจันทร์ ๐ ๘ ๑ ๔ ๘ ๒ ๔ ๔ ๔ ๘
Re: คาถาตำราหลวงพ่อเฒ่า วัดคังคาว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2013, 11:22:48 pm »
ครับ อะปะจะคะ ที่สายหลวงพ่อเฒ่าท่านใช้เรียงแบบ อะ ขึ้นก่อน ส่วน จะอะปะคะ ผมก็เคยพบในหนังสือของ อาจารย์เทพย์ ก็พบครับ อีกอย่างเรื่องหัวใจพระคาถา มีมากเกิน 108 ครับ และไม่มีใครเป็นเจ้าของครับ ใช้สืบต่อกันมา แผลงไปบ้างก็มี ครูบาอาจารย์สืบทอดกันต่อๆมาในสุวรรณภูมิครับ
เข้าชมวัตถุมงคลของ สำนักจันทร์ ได้ที่
    http://sitluangporguay.com/shop/data/store.php?user_id=73
    http://www.thaprachan.com/shop.php?shop_id=2282

กระดานสนทนาเว็บไซต์ ศิษย์หลวงพ่อกวย

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2013, 11:22:48 pm »

Facebook Comments