ผู้เขียน หัวข้อ: ศิษย์หลวงปู่ตี๋ ฉันทธัมโม และอาจารย์ตู่ ปฐวี น้ำแก้ว  (อ่าน 31045 ครั้ง)

ออฟไลน์ anothai

• สมาชิก
  • **
  • Thank You
  • -Given: 0
  • -Receive: 0
  • พลังน้ำใจ 0
Re: ศิษย์หลวงปู่ตี๋ ฉันทธัมโม และอาจา
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2014, 03:24:22 pm »

สวัสดีครับ...ห่างหายไปพักนึง..แต่ก็มีาภาพดีๆ สวยๆ ควรคู่สักการะบุชา มาแบ่งกันชม...เพื่อเผยแพร่..บูรพาจารย์สายหลวงปู่ตี๋ กับ อาจารย์ตู่ (อ.ปฐวี น้ำแก้ว) นะครับ..ภาพนี้ลงจารหมึก สวย เข้มขัลง ครับ..

เอาภาพสวยๆ ปีที่แล้วมาดูกันอีกทีครับ..

• สมาชิก
  • **
  • Thank You
Re: ศิษย์หลวงปู่ตี๋ ฉันทธัมโม และอาจา
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2014, 03:26:13 pm »

สวัสดีครับ...ห่างหายไปพักนึง..แต่ก็มีาภาพดีๆ สวยๆ ควรคู่สักการะบุชา มาแบ่งกันชม...เพื่อเผยแพร่..บูรพาจารย์สายหลวงปู่ตี๋ กับ อาจารย์ตู่ (อ.ปฐวี น้ำแก้ว) นะครับ..ภาพนี้ลงจารหมึก สวย เข้มขัลง ครับ..

เอาภาพสวยๆ ปีที่แล้วมาดูกันอีกทีครับ..
  อ้าวภาพไม่มาด้วยลงใหม่

• สมาชิก
  • **
  • Thank You
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2014, 10:52:27 am »
ขอเชิญ สมัครเรียน วิชา - คาถา ต่างๆ สาย หลวงปู่ตี๋ ฉันทธัมโม  เจ้าอาวาส วัดเขาเขียวพนาราม ที่สืบทอดมาจาก สายใหญ่ หลวงพ่ออิ่ม วัดหัวเขา หลวงพ่อแขกวัดหัวเขา หลวงพ่อมุ่ย วัดดอนไร่ หลวงพ่อทิมวัดระหารไร่ หลวงพ่อกวย วัดโฆสิตาราม หลวงพ่อบุดดา วัดกลางชูศรีเจริญสุข หลวงพ่อเย็น วัดสระเปรียน หลวงพ่อจวน วัดไก่้ตี้น ครับ ขณะนี้ อาจารย์ตู่ ได้เปิดให้ศิษย์ใหม่ ได้สมัคร เข้าเรียนได้  โดยอยู่ในศิษย์ 9 บท

ผู้สมัครเข้าเรียนใหม่ 1..ท่านต้องสมัครด้วยตัาเอง

สำเนาบัตรประชาชน

รูปถ่าย 1 ใบ ไม่เลือกว่าจะถ่ายที่ไหนขอให้เป็นรูปท่าน เพียงถ่ายหน้าตรงพอ

มี ดอกไม้ 3 สี  ธูป 5 ดอก เทียน 1 คู่  บุหรี 3 มวน หมาก 3 คำ  เงิน 12 บาท

การเรียนจะเรียนทุกวันอาทิตย์ จะเรียนเพียง 2 ชั่วโมง เวลา 12 - บ่าย 2 โมง

มีสมุดจด  ปากกา  ดินสอ ไม้บรรทัด 

หากไม่มาเรียนให้โทรแจ้งอาจารย์ และ ไม่อนุญาติให้ลอกกัน หรือ ขอจดกันเด็ดขาด ใครมาเรียนมาก ก็ได้มาก ใครมาเรียนน้อย ก็ได้น้อย สุดแต่ท่านเองจะมีเวลาให้ ไม่เลือกว่าจะว่างไม่ว่างเป็นหน้าที่ของท่าน ว่างก็มาเรียน ไม่ว่างก็ไม่เป็นไร แต่ต้องขอให้โทรแจ้งสักนิด เวลาสอนจะได้ไม่ต้องคอยท่าน

ให้เรียนในวิชา ต่างๆได้ แต่ให้เป็นรุ่น 9 บท

เปิดสมัครตั้งแต่วันนี้ จนถึง วันที่ 5 ธันวาคม  และ เปิดปฐมเทศ ในวัน อาทิตย์ ที่  21 ธันวาคม  เวลา บ่ายโมง ต้องมารวมกันที่บ้านอาจารย์ตู่ ในวันเวลาดังกล่าว เพื่อเปิด ปฐมนิเทศ เรื่องการเรียนต่อไป

ขอให้ศิษย์ทุกรุ่น มีดังนี้ 

รุ่น 1

รุ่น 2

และ รุ่น 9 บท

ที่ผ่านมา ให้มาเข้าเรียนทุกคน ในวันปฐมนิเทศ ที่บอกนี้ เป็นต้นไป...

จะเรียนตั้งแต่ อาทิตย์ ที่  21 ธ.ค. นี้จนถึง งานใหว้ครู ปี 2558 เป็นเวลาปิดเรียน จึงมีเวลาเรียนเกลืบปีครับ

ขอให้บอกต่อๆทุกคนนะครับ ว่าใครจะมาสมัครเรียน ใหม่ รุ่น 9 บท ขอให้รีบ รีบ สมัคร ด่วน จนกว่าจะปิด วันที่ 5 ธ.ค. 57 และ ไม่มีข้อแม้นใดๆอีกต่อไป ปิดเป็นปิดครับ เวลาเปิดก็รีบสมัครเสียนะครับ  ขอให้บอกประชาสัมพันธ์ บอกต่อๆกันไปด้วยนะครับ

• สมาชิก
  • **
  • Thank You
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2014, 10:54:55 am »
ตามที่ได้เคยบอกทุกท่านเอาไว้แล้วนะครับ ว่า ช่วงนี้ อาจารย์ตู่ ยังมีแรงอยู่ครับ จึงขอสร้างตระกรุด ที่จารณ์ แบบเต็มๆ ทุกดอก แบบเต็มที่ครับ เพราะเชื่อว่า อีกหน่อย พอแก่ตัวไป เราจะจารณ์ ไม่ได้แบบนี้อีกครับ เพราะนับวัน ก็จะแก่ตัวลง และ เหนื่อยมาก จึงทำให้ต่อๆไป จะจารณ์ได้ไม่ดีเท่าที่ยังแน่นๆอยู่ครับ จึงเร่งจารณ์ตระกรุด เป็นหลัก และ เมื่อมีฤกษ์ ก็ทำง่าย และ จารณ์ได้เลย ดังนั้นที่ยังค้างๆอยู่ ก็เห็นจะเป็น ตระกรุด

1...รุ่นไตรมาสพระธาตุพนม  สร้าง  59 ดอก  กว้าง 4 นิ้วครึ่ง  ยาว  7 นิ้ว เนื้อทองแดงครับ ถักเชือกเทียน สีสลับกัน ต็อกโค้ด หัว-ท้าย

2..ตระกรุด รุ่น แรงครู  สร้าง 159 กว้าง 5 นิ้ว ยาว 5 นิ้ง เนื้อทองเหลือง ถักเชือกป่านท้อกระสอบ ลงแล็กเกอร์ โต็กโค้ด หัว- ท้าย

3..ตระกรุด  รุ่น คู่กายนารายปิดทัพ สร้าง 19  ดอก กว้าง 7 นิ้ว ยาว 9 นิ้ว  เนื้อทองแดง ถักเชือกป่านทอกระสอบ ลงลักษ์แดง โต๊กโค้ด หัว- ท้าย

4..ตระกรุด รุ่น ฉลองอายุ ๔๙  ปี  สร้าง 49  ดอก กว้าง 4 นิ้วครึ่ง ยาว 8 นิ้ว  ทองแดง ถักเชือกป่านทอกระสอบ โต็กโค้ด หัวท้าน อ.ตู่ สุพรรณ ด้านหนึ่ง อีกด้านหนึ่ง โต็กโค้ด 49

5...ตระกรุด รุ่น พรสิบประการ  สร้าง 62 ดอก กว้าง 3 นิ้ว ยาว 7 นิ้ว เนื้อทองแดง ครับ ถักเชือกป่านทอกระสอบ โต็กโค้ด หัว- ท้าย ลงลักษ์ดำ ครับ

ดังนั้น ปี 2557 ก็คงจะปิดแค่นี้ ปี 2558 ก็คงจะทำต่อ และ ต่อไปเรื่อยๆ หากทำไหว  ไม่ไหวก็พักครับ ส่วนปีนี้ ก็ยังมี เสือหล่อโบรานอีก 400 ตัวครับ เงินอีก 99 ตัว นวะ 199 ตัว นอกนั้นจะมีฤาษี เนื้อดิน 1999 เศรียน (ปู่ฤาษีวาตะ ) และ เหรียนรูปเหมือนฆารวาส อีก 1 รุ่น ปี 2557 นี้ ก็ถือว่าพอ ส่วนปี 2558 ค่อยว่ากันใหม่ครับ

ปี 2558 จะทำอะไร จะแจ้งให้ทราบ และ จะทำเป็นประวัติ์เอาไว้ทุกรุ่น ก่อนบวชครับ ทุกรุ่นเช็คง่าย ตรวจสอบได้ และ มีประวัติ์ทุกรุ่นครับ

• สมาชิก
  • **
  • Thank You
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2014, 10:59:20 am »
ขอแจ้งให้ศิษย์ทุกท่านทราบ นะครับว่า ระหว่าง ขณะนี้จนถึง ปลายปี 2558 นั้น อาจารย์ตู่ จะไม่ขอสัก ให้ผู้หญิงอีกแล้ว เพราะจะสักเป็นปีสุดท้าย ดังนั้นใครอยากสัก หรือ มีคนรู้จักษ์ อยากสัก หรือ บอกต่อๆกันไป ว่า ปลายปี 2558 นั้น อาจารย์ตู่ นั้น ปิดสักผู้หญิงแล้ว และ ขอปิดโดยไม่มีข้อแม้นใดๆทั้งสิ้น ปิดจริงๆ ไม่เห็นแก่ใครทั้งนั้น เพื่อเป็นบรรทัดฐาน ให้ทุกคนได้เท่าเทียมกัน และ เสมอเหมือนกันทั้งหมด ดังนั้นหากมีเวลา ก็รีบมาสักเสียนะครับ จะได้ไม่ผิดหวังครับ จึงขอแจ้งให้ทุกท่านทราบนะครับ และ ก็ขอให้ประชาสัมพันธ์ ช่วยบอกกันต่อๆไปด้วยนะครับ 

ส่วนท่านผู้ชายนั้นคงไม่มีปัญหา สักได้จนกว่าอาจารย์จะสักไม่ไหวนะครับ ยกเวั้น อาจารย์ไม่ว่าง เช่นบวชแล้ว ตั้งทำวัด ไปเดินธุดงค์ มีกิจเดินทางไปตามสถานที่ต่างๆ ไม่อยู่อาศรม ไม่ว่างสัก ไม่มีฤกษ์  หากอาจารย์นัดมาจึงจะสักให้ได้เท่านั้น หากไม่นัดมาไม่สักให้ใครทั้งสิ้นครับส่วนค่าครูนั้น ก็ ค่าครู 12 บาท เหมือนเดิมครับ

กระดานสนทนาเว็บไซต์ ศิษย์หลวงพ่อกวย

« ตอบกลับ #64 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2014, 10:59:20 am »

Facebook Comments