ผู้เขียน หัวข้อ: เหรียญพุ่มข้าวบิณฑ์ เหรียญดีที่หลา  (อ่าน 6757 ครั้ง)

ออฟไลน์ บอล อุทัย

• magRizVE
  • ผู้ใหญ่บ้าน
  • สมาชิก
  • *
  • Thank You
  • -Given: 75
  • -Receive: 26
  • พลังน้ำใจ 26
    • Top-notch
เหรียญพุ่มข้าวบิณฑ์ เหรียญดีที่หลา
« เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2014, 12:04:35 am »
เหรียญหลวงพ่อกวย รุ่น ๓ พ.ศ.๒๕๒๑ หรือที่เรียกกันว่า "เหรียญรุ่นฝังลูกนิมิต" ออกให้ทำบุญเนื่องในโอกาส
ผูกพัทธสีมาและฝังลูกนิมิต ในปี พ.ศ.๒๕๒๑ มีทั้งหมดด้วยกัน ๓ พิมพ์คื่อ
๑. พิมพ์หลังหนุมานเชิญธง ๒๐,๐๐๐ เหรียญ
๒. พิมพ์หลังยันต์ไตรสรณคม ๔๐,๐๐๐ เหรียญ
๓. พิมพ์ทรงพุ่มข้าวบิณ หรือที่เรียกกันทั่วไปว่า เหรียญแจกแม่ครัว ๑๐,๐๐๐ เหรียญ

พิมพ์ทรงพุ่มข้าวบิณฑ์ เป็นเหรียญปั๊มเนื้อทองแดง จำนวนการสร้างประมาณ ๑๐,๐๐๐ เหรียญ หลวงพ่อทำขึ้นเพื่อ
แจกให้แม่ครัวที่มาช่วยงานวัดส่วนหนึ่ง อีกส่วนหนึ่งนำไปออกให้ทำบุญเหรียญละ ๒๐ บาท เป็นเนื้อทองแดงผิวไฟ
เหรียญด้านหน้าเป็นรูปหลวงพ่อนั่งเต็มองค์ มียันต์ "นะอุดปืน" อยู่สองข้าง ใต้องค์หลวงพ่อระบุ "หลวงพ่อกวย ชุตินฺโร วัดโฆสิตาราม"
ด้านหลังเป็นยันต์พระคาถาว่า "นะ งะ อิ ติ" ตรงกลางยันต์เป็นองค์พระ ด้วนบนเป็นอุณาโลม ด้านนอกยันต์ด้านบนและล่างเป็นตัว อุ
ด้านบนสุดระบุ "ทีระลึกงานผูกพัทธสีมา" ส่วนด้านล่างระบุว่า "วัดโฆสิตาราม"
คาถาที่ใช้กำกับเหรียญรุ่นนี้ คือ
"นะ ธะ อิ ติ"

สังเกตุดูจำนวนการสร้างนะครับ เหรียญพิมพ์ทรงพุมข้าวบิณฑ์ นี้มีจำนวนการสร้างน้อยที่สุดในบรรดาเหรียญรุ่นสามทั้งหมด
คือ เพียง ๑๐,๐๐๐ เหรียญ แต่เป็นที่น่าเสียดายว่า ค่านิยมกลับน้อยกว่าเหรียญหลังยันต์ ที่มีจำนวนการสร้างมากถึง ๔๐,๐๐๐ เหรียญ
ในความคิดของผม ไม่เมคเซ้นต์เอาเสียเลย ที่ราคาถูกกว่าเหรียญหลังยันต์ทั้ง ๆ ที่จำนวนการสร้างน้อยกว่าถึง 4 เท่า อีกทั้งความบ่อย
ของการพบเหรียญพิมพ์ทรงพุ่มข้าวบิณฑ์ สวย ๆ นั้น ต่ำมาก ต้องขอย้ำคำว่าต่ำมาก ครับ เพราะว่ายากที่จะพบจริง ๆ

แต่ผมก็ยังคิดว่าเป็นโอกาสอันดีสำหรับผู้ที่ต้องการของดีเอาไว้บูชากันในราคาถูก โดยที่มีพุทธคุณไม่แตกต่างไปจากเหรียญที่แพงกว่าเลย
ซึ่งหากมีคนที่เห็นพ้องต้องกันตามความเห็นที่ผมว่า ราคาอาจจะขยับขึ้นอย่างไม่น่าเชื่อ ก็เป็นได้ ลองพิจารณากันครับ .....บอล อุทัย.....

ออฟไลน์ Anuruk

• สมาชิกใหม่
  • *
  • Thank You
  • -Given: 0
  • -Receive: 2
  • พลังน้ำใจ 2
Re: เหรียญพุ่มข้าวบิณฑ์ เหรียญดีที่ห
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2014, 09:14:02 pm »
ขอบคุณข้อมูลดีๆครับผม ;D

ออฟไลน์ บอล อุทัย

• magRizVE
  • ผู้ใหญ่บ้าน
  • สมาชิก
  • *
  • Thank You
  • -Given: 75
  • -Receive: 26
  • พลังน้ำใจ 26
    • Top-notch
Re: เหรียญพุ่มข้าวบิณฑ์ เหรียญดีที่ห
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2014, 01:01:27 am »
ขอบคุณข้อมูลดีๆครับผม ;D

ขอบคุณครับ

กระดานสนทนาเว็บไซต์ ศิษย์หลวงพ่อกวย

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2014, 01:01:27 am »

Facebook Comments