ผู้เขียน หัวข้อ: เกือบทำมีดหลวงพ่อสูญหาย  (อ่าน 3252 ครั้ง)

ออฟไลน์ sitpayuha

• สมาชิก
  • Thank You
  • -Given: 0
  • -Receive: 0
  • พลังน้ำใจ 0
เกือบทำมีดหลวงพ่อสูญหาย
« เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2014, 11:25:01 am »
ตอนได้มาผมคิดว่าเป็นพ่อกัน แถมโชคดีมีรอยจารที่ฝักไม้ทั้ง2ด้าน อีกทั้งหลานของลุงคนนี้เอามาขายให้ผมเป้นพ่อกัน อายุมีด งาจัด ถึงยุคหลวงพ่อกัน มีดค่อนข้างลึกดี 
    แต่เมื่อมีเวลา มานั่งวิเคาระห์ ผมเล่นมีดพ่อกันมา ยังไม่เคยเจอมีดที่พ่อกันจะจารเยอะขนาดนี้และตำแหน่งนี้ จารด้านละ4แถว ทั้ง2ด้าน มานั่งวิเคาระห์ถึงแหล่งที่มา ผมได้มีดแถบมโยรมย์ แถวบ้านดัดคะนน แถมมีดอีกเล่มที่หลานเค้าไม่ขายให้ผม คือมีดพ่อโม ทำให้ผมเริ่มเอียงไปทางสายชัยนาท นั้นคือพ่อกวย
    ผมจึงเริ่มศึกษา จากเว็ปนี้ จนไปเจอมีที่จารในลักษณะเดียวกัน ตำแหน่งเดียวกัน และจารประมาณ4แถวทั้ง2ด้าน อีกทั้งลายมีดส่วนหัวของอักขระ มีลักษณะ เป็นเหลื่ยมเป็นสันดป็นมุม3เหลี่ยม เหมือนกับมีดที่พี่tongn005 เคยเอามาโฟสไว้
    ผมจึงมั่นใจว่าเล่มนี้เป้นมีดงานพยุหะ ของหลวงพ่อกวยเป็นแน่แท้ จึงเอามาโฟสในเว็ปนี้ให้ชมกันนะครับ.เกือบทำมีดหลวงพ่อกวยสูญหายไปอีกแล้วครับ โชคดีมีรอยจารช่วยไว้

• สมาชิก
  • Thank You
Re: เกือบทำมีดหลวงพ่อสูญหาย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2014, 11:25:47 am »
จารฝัก 4แถว ทั้ง2ด้าน ในตำแหน่งที่พ่อกวยท่านมักจาร อีกด้านให้สึกมองเห้ฯแผ่วๆต้องเอียงดูครับ รูปสุดท้ายเป้ฯอีกด้านที่ใช้สึก เอียงดูพ่อรอยจาร4แถวเช่นเดียวกัน อักขระใกล้แหนบ ไม่โดนเสียดสี จึงยังคงเห้นอักขระครับ
ขอบคุณทุกท่านที่เยี่ยมชม บารมีพ่อกวยคุ้มครองครับ 
สุดท้าย ผมได้กะทู้นี้ช่วยไว้ ขอบคุณท่านเจ้าบ้านมากๆครับ  http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=11896.0

• สมาชิก
  • Thank You
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2014, 11:27:58 am »
รอยจารในตำแหน่งที่พ่อกวย มักชอบจาร จาร4แถวทั้ง2ด้้านครับ

• สมาชิก
  • Thank You
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2014, 03:58:04 pm »
เข้ามาอ่านดูเขียนผิด จะเขียน ว่าลายมือส่วนหัวของอักขระ มีลักษณะ เป็นเหลื่ยมเป็นสันเป็นมุม3เหลี่ยม  ดันเขียนผิดเป็นลายมีด :)

ออฟไลน์ ats

• สมาชิกใหม่
  • *
  • Thank You
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2014, 09:40:30 am »
"เล่มนี้เป็นของลุงท่านหนึ่งแถบเขาธรรมมูล เป็นศิษย์ใกล้ชิดหลวงพ่อกัน ตกมาถึงหลานแก  ก็เลยตกมาถึงผม "

สิทธิ์ พยุหะ  กล่าวถึงที่มาของมีดเล่มนี้ไว้ในเว็บ uamulet
                                                                                                          ๓   กรกฎาคม  ๒๕๕๗
                                                                            http://forum.uamulet.com/view_topic.aspx?bid=7&qid=57434

กระดานสนทนาเว็บไซต์ ศิษย์หลวงพ่อกวย

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2014, 09:40:30 am »

Facebook Comments