ผู้เขียน หัวข้อ: สดๆร้อนๆ  (อ่าน 3940 ครั้ง)

ออฟไลน์ MUNGON

• สมาชิก
  • **
  • Thank You
  • -Given: 0
  • -Receive: 0
  • พลังน้ำใจ 0
สดๆร้อนๆ
« เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2009, 10:08:10 pm »
กราบขอบพระคุณหลวงพ่อเป็นอย่างสูง ที่ปกป้องคุ้มครองศิษย์มาโดยตลอด
เรื่องนี้เพิ่งเกิดขึ้นในคืนวันวิสาขบูชาที่ 8 ต่อวันที่ 9พฤษภาคม นี้เองครับ..
เรื่องมีอยู่ว่า ผมและครอบครัว ประกอบด้วย เมีย และลูกชาย วัย 5 ขวบ(เกิด 9 พฤษภาคม)
แม่ยาย และพี่เมีย ต้องเดินทางจากเชียงใหม่ ไปนครปฐม เพื่อไปร่วมงานศพหลานที่เสียชีวิตอย่างกระทันหัน
ยายบอกว่ายังไงก็ต่องไปร่วมงานให้ได้ เพราะแกรักมาก ผมเลยต้องรับหน้าที่ขับรถไปกันหมดบ้าน เดินทางในคืนวันศุกร์ พเอให้ทันร่วมงานในวันเสาร์ แล้วค่อยกลับในวันอาทิตย์ เพื่อจะได้มีเวลาเตรียมตัวไปทำงานในเช้าวันจันทร์
ผมออกจากเชียงใหม่ ประมาณเกือบสี่ทุ่ม เพราะต้องรอบริการลูกค้า ปิดร้านก็สามทุ่มกว่า ก็รับตีรถออกมาเลย อัดมาตลอดทาง130-150กม./ชม.เพราะเป็นรถใหม่ และเพิ่งเข้าศูนย์ฯเปลี่ยนน้ำมันเครื่องและเช็คระยะมา เลยค่อนข้างวางใจ ประกอบกับกลางคืนรถน้อยเลยขับทำเวลาได้ดีทีเดียว
พอเลยกำแพงเพชรมาไม่นาน แอร์เรื่มไม่เย็น ก็ยังไม่เอะใจอะไร ไม่เย็นก็เปิดหน้าต่างก็ได้
ขับไปอีกสักพัก แล้วผมก็รู้สึกเหมือนมีคนมาจับที่ต้นแขน พร้อมกับบีบน้อยๆพอรู้สึก จับอยู่2-3 ครั้ง ผมชักรู้สึกแปลกๆ ใครมาจับแขนเรา ตอนแรกคิดว่าเป็นลูกชาย พอเหลือบไปดูก็เห็นทุกคนหลับอยู่
ขับไปอีกครู้หนึ่ง ก็ยังมีคนมาบีบต้นแขนอยู่อีก 2-3 ครั้ง คราวนี้ผมรู้แล้วว้าหลวงพ่อมาเตือนแน่ๆ เลยตั้งใจขับ จับพวงมาลัยรถแน่น แล้วก็ชะลอความเร็ว พอเจอปั๊มน้ำมันที่ใกล้ที่สุดทีนครสวรรค์ก็เลยแวะจอด
เปิดฝากระโปรงรถมาดู เท่านั้นแหละครับ ควันโขมงเลย ดูหม้อน้ำ น้ำแห้งหมด กลิ่นเหม็นไหม้โชยอย่างน่ากลัวมาก
ผมตัดสินใจพักรถ บอกผู้โดยสารว่า ต้องพักที่นครสววรค์ก่อน ค่อยเดินทางวันรุ่งขึ้น ทุกคนก็ตกลงตามนั้น
ค่อยๆประคองรถที่ยังพอวิ่งได้ แต่ไฟหน้าปัทม์ แดงวาบๆ จนมาถึงโรงแรมใกล้ๆ จนได้
ตื่นเช้ามา ผมโทรหาช่าง แล้วก็กระดืบๆรถไปที่ศูนย์ที่นครสวรรค์จนสำเร็จ ซ่อมเสร็จราวบ่าย 2 โมง ถึงได้เดินทางต่อ ช่างบอกว่าท่อยางบวม น้ำน่าจะรั่วออกมาทีละนิดทีละนิด จนแห้งหมด ยังโชคดีที่เครื่องยังไม่ดับกลางถนนขณะขับด้วยความเร็วสูง เพราะไม่เช่นนั้นเกิดอุบ้ติเหตุแน่ครับ เพราะถ้าเครื่องดับ ระบบพวงมาลัย ระบบไฟฟ้าจะดับหมด บังคับรถไม่ได้ครับ
หลวงพ่อเคยบอกว่า ให้ระวัง วันเกิดจะเป็นวันดับ ลูกชายผมเกิดวันที่ 9 พฤษภาคมพอดี

กราบเท้าหลวงพ่อครับที่มาเตือน และปกป้องคุ้มครองลูกและครอบครัวมาโดยตลอด
ขากลับ ผมและครอบครัวไม่ลืมที่ไปกราบหลวงพ่อที่วัดโฆสิตาราม ด้วยความศรัทธาอย่างสูงครับ

ออฟไลน์ ขุนทัพ

• สมาชิก
  • Thank You
  • -Receive: 1
  • พลังน้ำใจ 1
Re: สดๆร้อนๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2009, 10:44:42 pm »
ตัวผมเอง ผมเชื่อหลวงพ่อมาเตือนมาคุ้มครองศิษย์ครับ  8) 8) 8)
ตัวผมเองก็เคยมีเสียงหลวงพ่อมาเรียกข้างหูเลย คือผมไหว้พระแล้วออกไปข้างนอก ไม่ได้ดับเทียน
ผลปรากฎไฟไหม้หิ้งพระ มีเสียงหลวงพ่อ มาเรียกอยู่ข้างหูว่า กลับบ้าน..กลับบ้าน
ไฟลามไหม้ ไปพอสมควรมาหยุดดับตรงหน้า รูปหล่อบูชาของหลวงพ่อ.พอดี
ถ้าวันนั้น ถ้าไฟลามและไม่หยุดดับ ตัวผมดับแน่ เพราะต้นเพลิงเกิดจากห้องผม 
หลวงพ่อคุ้มครองศิษย์...สาธุ

ออฟไลน์ tumppstar

• สมาชิก
  • Thank You
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2009, 11:34:10 pm »
ผมก็เพิ่งตอนสามทุ่มวันนี้เองครับ

ขับมอเตอร์"ไซด์ไปชนท้ายรถเก๋งที่จอดข้งทางครับแปลกใจว่าทำไมมองไม่เห็นครับ

ขี่ประมาณ60ครับเห็นอีกทีจะชนแล้วก็เลยเบนรถออกไปทางขวาครับและก็ชนเลยแต่ก็ไม่เป็นไรมากครับถลอกนิดหน่อยและเพื่อนที่ตามมา
ก็เกือบเหยียบซ้ำครับเพื่อนก็แปลกใจว่าทำไมถึงหลบผมได้ครับเพราะว่าเพื่อนขี่ตามมาติดๆและยังเกี่ยวด้านท้ายรถผมไปแต่ก็ปลอดภัยครับ
และก็ตกใจนึกว่าพระหายครับดีที่หาเจอครับเคยฟังหมอลักษณ์บอกว่าปีนี้จะมีอุบัติเหตุครับโชคดีที่หลวงพ่อคุ้มครองครับ

ออฟไลน์ AUNGKOOL

• สมาชิก
  • **
  • Thank You
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2009, 11:48:39 pm »
ขอบคุณครับพี่พี่ :)

ออฟไลน์ MUNGON

• สมาชิก
  • **
  • Thank You
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2009, 08:37:20 am »
ขอบคุณครับ พี่ขุนทัพ /คุณtumppstar ที่มาร่วมเล่าประสบการณ์
วันนั้น แขวนแต่พระหลวงพ่อ มี ปรกโพธิ์เก้าใบ / สมเด็จเกศทะลุซุ้ม / สมเด็จทรงเจดีย์
ผมยังนึกถึง แหวนแขนเรดาห์ ที่เขาว่าถ้ามีภัย สามารถรัดแขนได้

ขอให้หลวงพ่อคุ้มครองศิษย์ทุกคนครับ :)

กระดานสนทนาเว็บไซต์ ศิษย์หลวงพ่อกวย

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2009, 08:37:20 am »

Facebook Comments