ผู้เขียน หัวข้อ: ประวัติ หลวงพ่อโอ อินฺทโชโต วัดหางน้ำหนองแขม อ.พยุหะคีรี จ.นครสวรรค์  (อ่าน 46596 ครั้ง)

ออฟไลน์ sitpayuha

• สมาชิก
  • Thank You
  • -Given: 0
  • -Receive: 0
  • พลังน้ำใจ 0
  ไม่รู้ผิดกระดานหรือป่าวนะครับ เพราะว่าหลายๆคนที่เล่นสายชัยนาท ก็มักจะรู้จักหลวงพ่อโอ บางคนก็ว่าท่านเป็ฯเกจิสายชัยนาท แต่จริงๆวัดท่านตั้งอยู่ที่พยุหะ รอยต่อมโนรมย์ ก็เลย ออกมาลักษณะคาบลุกคาบดอก
  ตัวผมเองนั้นมีพระหลายหน้าอยู่ หากแพงๆ ก้เห่อเล่นไปตามกระแสรืของความนิยม ที่เขียนมาหรือโฆษณาจากทางหนังสือ สิ่งพิมพ์ พระเครื่องต่างๆ  แต่ตัวผมเอง ที่แขวนอยู่และใช้อยู่แบบสบายใจจิงๆ ก็คือพระแถวบ้านครับ  เพราะประสบการณืต่างๆ เรารับรู้ได้เอง จากคนในพื้นที่ บ้านเราเอง และที่สำคัญได้ยินจากปากของพ่อผมเอง ซึ่งทันหลวงพ่อ ฉนั้นจึงมั่นใจได้ว่า ข้อความที่พ่อบอก นั้นแกเจอมากับตัวจิงๆ ไม่ได้อ่านหนังสือมา หรือตามแรงเชียร์แต่อย่างใด

ได้รับเกียตจากทางทีมงานให้มานำเสนอพระแถวบ้านที่ยังขาดการ เผยแพร่ ทั้งๆที่เป็นพระยุคเก่า  หลายๆๆพิมพ์ของหลวงพ่อโอหลวงพ่อพรหม ก็ยังนำไปใช้   ...วันนี้ผมจึงขอนำเสนอ ประวัติรวมถึงวัตถุมงคลของหลวงพ่อโอ  ผิดพลาดประการใด ขออภัยมาณ.ที่นี้ด้วยครับ

หลวงพ่อโอท่านเกิดประมาณปี 2438 เนื่องจากสมัยก่อน ยังกันดานอยู่มาก หลวงพ่อท่านเองมาป่วยเป็นโรคฝีดาด ตั้งแต่เด็กๆๆ พออายุประมาณ7-8ขวบ ได้มาเป็นลูกศิษย์หลวงพ่ออิน เจ้าอาวาสวัดหางน้ำ หลวงพ่ออินองค์นี้สุดยอดนะครับเรื่องอาคมผมไม่รู้จะหาองค์ใดมาเปรียญ เพราะว่าอาคมพระสมัยนั้นกินกันไม่ลงจิงๆๆ ขนากว่า คนแอบถ่ายภาพท่าน ร้อยทั้งร้อย เค้าท้ากินเดิมพันกันเลย หากท่านไม่อนุญาติ ไม่มีใครถ่ายรูปหลวงพ่ออินติดได้ เลยทำให้มีแต่รูปหลวงพ่ออินตอนบวชใหม่ กับตอนเสียชีวิตเท่านั้น วกกลับมาหลวงพ่อโอ555โม้เพลิน พออายุครบบวชหลวงพ่ออินได้พาหลวงพ่อโอ  ไปบวชกับหลวงพ่อเทศ แห่งวัดสระทะเล

หลวงพ่อโอ เป็นที่รักของหลวงพ่ออินยิ่งนัก อาจเป็นเพราะท่านตาบอด จึงทำให้หลวงพ่อโอ สนใจในอักระเลขยันต์ ศึกษาจนหลักแหลมมาก เค้าว่าคนพิการมักมีสิ่งหนึ่งมาทดแทน ทีนี้มารู้จักกับรายชื่อของอาจารย์ของหลวงพ่อโอดูนะครับ
1 หลวงพ่อเทศ วัดสระทะเล
2 หลวงปู่ศุข วัดคลองมะขามเฒ่า
3 หลวงพ่อ เงิน วัดพระปรางค์เหลือง หลวงพ่อโอ เรียนทำน้ำมนต์จากท่านมา หลวงพ่อเงิน ท่านเก่ง เรื่องน้ำมนต์มาก ชื่อน้ำมนต์จินดามณี ถืว่าไม่เป็นรองใคร ขนาด รัชกาลที่ 5ยังมาให้หลวงพ่อเงิน ทำน้ำมนต์ให้หลายครั้งอยู่ สมัยก่อน คนเจ็บป่วยไปหาหลวงพ่อเงิน หลวงพ่อท่านจะทำบาตรน้ำมนต์ขนาดใหญ่ ขึงด้วย สายสินจ์ เป็นรูปเครื่องหายบวก ให้คนเป็ฯไข้ ดื่มช่อซ้าย ใครอยากคลอดลูกง่าย ดื่มช่องขวา ใครผีเข้า ดื่มช่องล่าง กล่าวคือ ในบาตน้ำมนต์ แก้ได้สารพัดโรค หลวงพ่อโอท่านสำเร็จวิชาจากหลวงพ่อเงินเพียงส่วนเดียว แค่นี้ก็เพียงพอทำให้หลวงพ่อโอ ทานเก่งกาจ ทางเรื่องทำนำมนต์แล้ว ขนาดเหรียญ ที่ได้รับความนิยม ทั้งๆๆที่เป็นรุ่นสุดท้าน ออกปี 06 ชื่อว่าเหรียญดีดน้ำมนต์ ยังเป็นที่นิยมกันมาก หายากจิงๆๆ
4 หลวงพ่อมี วัดบ้านบน
5 หลวงพ่อปั้น วัดหาดทนง
6 หลวงพ่อเดิม วัดหนองโพ ไม่รู้คนทำหนังสือหลวงพ่อเดิมตกรายชื่อพ่อโอไปได้อย่งไร เลยทำให้คนรู้จักน้อย
7 สุดท้ายหลวงพ่อ อิน วัดหางน้ำ

เอกลักษณ์หลวงพ่อโอ ท่านจะนั่งนิ่งเหมือนทำสมาธิ และจะเค้ากะลา เสมอ เหมือนท่านเข้าสมาธิสมอๆๆ ใครไปใครมา สามารถรู้ได้โดยไกล ขนาดว่าพ่อผมกับแม่ หาบของไปขายหมด แวะมาหาหลวงพ่อโอ เอาคานหาบวางพิงไว้กับใต้ถ่นศาลา พอขึ้นไปหาหลวงพ่อ ท่านทักเลยว่า เอาไม้พิงแบบนั้น ลมพัดแรงๆๆ จะล้มเสียหายได้นะ แหมมมม...ท่านนี่ขนาดตาไม่ดี ยังรู้เลย พ่อผมเอง บอกว่า ท่านจะเลี้ยง รักยมไว้เป็นหูเป็นตาให้ท่าน หากใครไปใครมาจะมาคอยรายงานให้ท่านทราบ

วัตถุมคลของท่าน คนหางน้ำบอกว่า เอาหลวงพ่ออะไรมาแลกก็ไม่เอา เพราะว่า ใครมีของหลวงพ่อโออยู่ ต่างหวงแหนกันทั้งนั้น เพราะสร้างน้อย ประสพการสูง ท่านสร้างวัตถมงคลออกมายุคแรกๆๆปีก่อน2500แต่เป็นเชือกคาด และปลัดขิก  แหนบ  มาถึงปี2501-06ท่านจึงสร้างรูปหล่อลอยองค์ขึ้น ปีแรก2501ออกมาเป็นเนื้อตะกั่ว ปี02ออกรุ่นสองตามมาเรียกว่าพิมพ์เข่ากว้าง (โรงงานที่ทำรูปหล่อหลวงพ่อพรหมเอามาใช้เป็นรูปหล่อนิ้วกะดกในปี07) หลังจากนั้นหลวงพ่อโอ ยังออกรูปหล่อรุ่นที่ 3ออกมาเรียกว่า พิมพ์ต้อ และปีเดียวกันยังออกรุปหล่อฝังพลอยด้วย ทำเรื่อยๆๆมา จนถึงประมาณปี06 หลวงพ่อมาสิ้นปี08 สร้างความอาลัยรักให้กับลุกศิษย์เป็นอย่างมาก จึงได้เก็บศพหลวงพ่อไว้ 30ปี แล้วมาเปิดบำเบ็ญกุศล ในปี39 ในวัดเปิดที่บรรจุศพหลวงพ่อ ทั้งจีวร เส้นผม ต่างถูกลูกศิษย์ แบ่งแย่งกันไป ขนาดว่า เปิดกันกลางคืนนะครับ แต่อย่างว่าเค้ารักแศรัธาในหลวงพ่อ ขนาดคนแก่อยู่ในเหตุการ เห็นกะดูกหลวงพ่อยัง นั่งปาดน้ำตากันหลายคนด้วยความอาลัยรัก ผมคงกล่าวได้เพียงแค่นี้ ยาวมากๆๆแล้ว จะเบื่อกันเสียก่อน แต่ถ้าไม่อ่าน กลัวจะไม่เข้าใจ

• สมาชิก
  • Thank You
  ต่อมาคือรุปของหลวงพ่ออินที่ มรณะภาพแล้ว ลุกศิษย์ จับท่านผุกกับเสาไม้ แล้วถ่าย เนื่องจากเวลา มีชีวิตอยู่ ท่านไม่อนุญาติ ให้ถ่ายภาพท่าน แม้ใครจะถ่าย หากท่านไม่อนุญาต ก็ถ่ายไม่ติดครับ จึงมีแต่ภาพถ่ายตอนท่านบวช กับท่านเสียแล้วครับ นี่แหละครับ อ.หลวงพ่อโอ อาคาม และสมาธิ ของท่าน จึงแกร่งมากๆนะครับ

• สมาชิก
  • Thank You
   รุ่น1 ทำออกมา ราวปีพศ.2501 เป็นเนื้อตะกัว บางองคืจะแก่ปรอท ออกขาว องค์นี้ผมดีใจมากๆที่ได้มา เพราะว่า หายากส์มากๆครับสภาพเดิมๆแบบนี้ (หาในเว้ปส่วนใหญ่มีรุ่น2)

• สมาชิก
  • Thank You
มาดูรุปหล่อรุ่น2 ที่คล้ายกับพ่อพรหมนะครับ ท้องถิ่นเรียกว่าพิมพ์เข่ากว้าง มีทั้งแบบกะไหล่ทองด้วยครับ

• สมาชิก
  • Thank You
รูปหล่อหลวงพ่อโอ ท่านจะจารด้วยตัวท่านเองนะครับ ท่านจะใช้มือคลำๆๆแล้วจาร ส่วนใหญ่ จะจารเป็นวงหลม แต่บางองค์ก็จารสวย ลองดูนะครับ ใต้ฐานรูปหล่อของผม ดูคนตาไม่ดีจารนะครับ สุดยอดดดดด

กระดานสนทนาเว็บไซต์ ศิษย์หลวงพ่อกวย

Facebook Comments