ผู้เขียน หัวข้อ: พามาดู สมเด็จหลังสิวลี วัดราชนัดดาราม ของแท้ ไว้ศึกษาครับ 20กว่าภาพ  (อ่าน 32346 ครั้ง)

ออฟไลน์ yong

• สมาชิกใหม่
  • *
  • Thank You
  • -Given: 0
  • -Receive: 0
  • พลังน้ำใจ 0
    • banyong site
พอดีผมทราบมาว่าพระรุ่นนี้เป็นรุ่นที่ปลอมมาก และ มีหลายๆความคิดเห็นต่างๆมากมาย วันนี้ผมจะนำรูปพระซึ่งถ่ายมาจากวัดจริงๆแท้ๆมาให้พิจารณากันครับ และเป็นพระที่หลวงพ่อกวยร่วมปลุกเสกด้วยครับ เพราะท่านสนิทกับเจ้าอาวาสวัดราชนัดดาองค์ก่อน แถมพระรุ่นนี้มีพระเกจิอีกหลายรูปได้มาร่วมปลุกเสก ในปี2489 และได้นำไปบรรจุในเจดีแถวๆที่เขาเรียกว่าพระฉายรึป่าวผมไม่แน่ใจ แต่รู้ว่าอยู่ตรงหน้าแผงพระวัดราชนัดดาที่มีพระรูปเหมือนหลวงพ่อทวด สมเด็จโต หลวงพอสด ตั้งอยู่และท่านหลังสมเด็จโตจะมีรูปพระฉายเป็นรูปพระพุทธเจ้าอุ้มบาตร

มาชมภาพกันเลยครับ

ภาพนี้เป็นป้ายบอกความเป็นมาของวัดราชนัดดาครับ

เป็นภาพโลหะปราสาทของวัดราชนัดดาครับ (หลังสีดำ)

เข้ามาในวิหารที่เก็บพระสมเด็จหลังสิวลีแล้วครับ พระประธานสวยงามมาก

จิตกรรมฝาผนังสวยดีครับ

ฐานพระประธานในวิหารนี้ คาดว่าอายุนับร้อยปี

ขอเทสกล้องถ่ายรูปตัวเองในกระจกก่อนครับ

มุมเก็บของภายในวิหารครับ (รกมาก)

ลังใส่อะไรเอ๋ย ทุกๆท่านเห็นรึป่าวครับ

พระเต็มไปหมดเลยครับ ทราบมาว่าเก็บมาจากกรุที่แตก

ผมขอยืมพระของหลวงพี่มาถ่ายให้ชมครับ

ด้านหลังครับ

ซูมกล้องเข้าไปเป็นพิมเอวใหญ่ครับ

คราบกรุทั้งนั้นเลยครับ

พิมเอวเล็กครับ

ด้านหลังจะเป็นพิมพระสิวลีครับ

สวยๆครับ ชัดบ้างไม่ชัดบ้าง

องค์ที่หักครับ

เสียดายองค์ที่แตกหักนะครับ

ขนาดพระหักผมว่ายังสวยเลยครับ

พระหักองค์นี้ผมขอหลวงพี่เอามาไว้ศึกษาครับขอมาสององค์องค์นี้พิมเอวเล็กครับ

เชิญทุกท่านพิจารณาครับ ผมไม่ค่อยชำนาญ เพียงแค่นำเสนอเป็นกรณีศึกษา

อีกมุมหนึ่งครับ

องค์นี้ผมขอหลวงพี่มาครับ พระหัก เป็นพิมเอวใหญ่

ด้านข้างครับ เชิญทุกท่านพิจารณาไว้ศึกษาครับ

องค์นี้เป็นพิมเอวเล็กครับ

พิมเอวใหญ่ครับ โดยส่วนตัวผมชอบพิมนี้ครับ

ผมนำไปใส่ตลับแขวนขึ้นคอครับ

ปล.ภาพที่ผมนำมาให้ทุกท่านศึกษานี้เป็นภาพที่ผมไปถ่ายมาเองกับมือครับ และไม่สงวนด้วยครับสำหรับท่านใดจะนำภาพไปใช้ก็เชิญได้ตามสบายเลยครับ แต่ผมขอแนะนำว่าอย่าไปใช้ในทางที่ไม่ดีเลยนะครับจะเป็นโทษแก่ตัวเองเปล่าๆ และที่ผมไปถ่ายมาได้นี้เป็นเพราะว่าผมสนิทกับสามเณรครับ ซึ่งสามเณรรูปนี้เป็นเพื่อนผมสมัยเรียนอยู่ชั้นประถม และได้บวชมาหลายปี ขึ้นมาศึกษาบาลีที่ กทม ส่วนผมก็ศึกษาที่มหาวิทยาลัยเอกชนแห่งหนึ่ง และได้ไปมาหาสู่กันบ่อยๆเพราะเป็นคนบ้านเดียวกัน จนทำให้คุ้นเคยกับพระในวัดราชนัดดาแห่งนี้ ส่วนพระสมเด็จชุดนี้ผมก็ขอหลวงพี่เอาไว้ใช้เพียงองค์เดียวคือองค์ที่ใส่ในตลับสแตนเลสและองค์ที่หักอีกสององค์ครับ เพราะชอบ และผมไม่มีเจตนาในเชิงพาณิชย์

ออฟไลน์ บอล อุทัย

• 086-306-0344
  • ผู้ใหญ่บ้าน
  • สมาชิก
  • *
  • Thank You
  • -Given: 75
  • -Receive: 26
  • พลังน้ำใจ 26
    • ร้านพระเครื่อง "บอล อุทัย"
ยินดีต้อนรับ และขอบคุณมาก ๆ ครับ

ออฟไลน์ ขุนทัพ

• สมาชิก
  • Thank You
  • -Receive: 1
  • พลังน้ำใจ 1
ยินดีที่ได้รู้จักครับ  ;D ;D ;D
ว่าแต่พระสร้าง..ในปีไหนครับ :o :o :o

ออฟไลน์ yong

• สมาชิกใหม่
  • *
  • Thank You
  • -Receive: 0
  • พลังน้ำใจ 0
    • banyong site
ยินดีที่ได้รู้จักครับ  ;D ;D ;D
ว่าแต่พระสร้าง..ในปีไหนครับ :o :o :o

http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=1132.0;prev_next=prev#new
ผมเห็นในเวปนี้กล่องเขียนว่าปี 2489 ครับ

ออฟไลน์ ขุนทัพ

• สมาชิก
  • Thank You
  • -Receive: 1
  • พลังน้ำใจ 1
ศิลป์และเนื้อ ไม่น่าจะถึงยุคปี2489แน่นอนครับ ตามประวัติพระพิมพ์นี้น่าจะอยู่ในยุคปี10ต้นๆครับ  ;)

กระดานสนทนาเว็บไซต์ ศิษย์หลวงพ่อกวย

Facebook Comments