ผู้เขียน หัวข้อ: กุมารหลวงพ่อสด วัดหนองสะแก สุดยอดศาสตร์และศิลป์  (อ่าน 26929 ครั้ง)

ออฟไลน์ ฝุ่นดิน

• สมาชิก
  • Thank You
  • -Given: 0
  • -Receive: 2
  • พลังน้ำใจ 2
  • ฝุ่นดินท้องถิ่นนิยม 084-7208460
Re: กุมารหลวงพ่อสด วัดหนองสะแก สุดยอดศาสตร์และศิลป์
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 11:30:35 am »
ได้ยินมาว่ามีด้วยครับ
แต่ผมเองก็ยังไม่เคยพบสักที
รุ่นใหญ่บอกมาว่างานศิลป์เดียวกันกับกุมารศิลป์นิยมเลยเชียวแหละ
รักยมมีขนาดที่เล็กกว่า แต่ศิลปะยังคงจัดจ้านทุกกระเบียดนิ้ว ดังนั้นจึงน่าดูชมเป็นที่สุด
ใครมีสะกิดกันบ้างครับ
ช่วงนี้กำลังศึกษาวิธีการสร้าง รูปแบบฝีมือช่าง ชนิดของวัสดุ และอื่นๆที่เกี่ยวกับกุมารของหลวงพ่ออยู่ครับ
เราน่าจะมีมาตรฐานในการสะสมที่ชัดเจนขึ้น
ใครมีความรู้เรื่องไหนก็ขอแรงร่วมด้วยช่วยกันด้วยครับ
กุมารของหลวงพ่อผมว่าเป็นที่สุดของกุมารระดับแนวหน้าของประเทศไทยเลยเชียวแหละ
จะว่าเรื่องศาสตร์ ประสบการณ์ที่เล่าขานก็ชนิดที่ว่าเหนือฟ้าใต้บาดาลทั้งนั้น ได้ยินตั้งแต่เด็กจนโตแต่ละเรื่องไม่เคยซ้ำกันเลย
จะว่าเรื่องศิลป์ ความละเอียดอ่อนช้อยสวยงามมีชีวิตชีวา เท่าที่เห็นกุมารทองของสำนักต่างๆ มา ผมก็ว่ากุมารของหลวงพ่อสวยที่สุดในโลกแล้วครับ
นี่แหละครับ สุดยอดแห่งศาสตร์และศิลป์

ออฟไลน์ tavin_99

• สมาชิก
  • **
  • Thank You
  • -Receive: 0
  • พลังน้ำใจ 0
Re: กุมารหลวงพ่อสด วัดหนองสะแก สุดยอดศาสตร์และศิลป์
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2011, 08:39:41 pm »
สวัสดีครับพี่ชายทุกๆท่าาน-พี่ชายเจ้าของกระทู้-มารอพี่ชายบาแดงด้วยนะครับผม
 เรื่องประสพการณ์กุมารทองของหลวงพ่อสด วัดหนองสะแก นั้นผู้ใหญ่ท่านนึงเล่าให้ฟังว่าช่างที่แกะกุมารทองให้หลวงพ่อสดนั้นคนที่แกะศิลป์สวยๆกว่าช่างท่านอื่นหน่อยน่ะครับ
เค้าเป็นเพื่อนกับผู้ใหญ่ท่านนึงที่เล่าเรื่องนี้ให้ผมฟังว่าช่างแกะท่านนี้ไปเรียนวิชาหรือว่าได้วิชามาจากหลวงพ่อสดนี้แหล่ะครับถึงขึ้นเดินหายตัวได้เลยครับ(เอาแค่คนอาจจะมองไม่เห็นก็พอดีกว่านะครับเพราะว่ามันอาจจะมืดไปจนมองไม่เห็นเดี๋ยวจะเว้ยไปน่ะครับ)เค้าบอกว่าสมัยก่อนไปไหนมาไหนเดินไปแล้วช่างท่านนี้ชอบเดินคนเดียวเงียบๆแล้วก็ชอบไปดื่มเหล้ากับผู้ใหญ่ท่านนี้ที่เล่าเรื่องนี้ให้ผมฟังแล้วตอนเดินกลับกันช่างแกะท่านนี้ชอบทำตัวให้มองไม่เห็นพอถึงบ้านก็ปรากฎว่าเดินเข้าบ้านพร้อมกันเหมือนมาด้วยกันตลอดเวลาน่ะครับ แล้วจากประสพการณ์กุมารทอลของหลวงพ่อสด วัดหนองสะแกนั้นพ่อใหญ่ผม(คือพ่อของแม่ผมน่ะครับ)และคนโตๆหลายๆท่านชอบบอกเป็นเสียงเดียวกันว่าถ้าเลี้ยงไม่ดีเอาเราถึงขั้นเกือบตายเลยครับและมีคนเคยตายเพราะเลี้ยงไม่ดีมาแล้วครับจากที่พ่อใหญ่และคนโตๆเล่่าให้ฟังมานะครับแต่ตอนนี้พ่อใหญ่ผมนั้นเสียไปนานแล้วครับผมก็สงสัยมาตั่งแต่เด็กประมาณผมอยู่ป.3ป.4ผมจะหามาเลี้ยงพ่อใหญ่ผมเค้าก็ห้ามไว้ไม่ให้เลี้ยงแต่ผมก็เฉยๆจนพึ้งมาได้เลี้ยงตนโตนี้เองครับ ถ้าเรื่องเล่าเกี่ยวกับหลวงพ่อสดวัดหนองสะแกนั้นยังมีอีกเยอะเลยครับตอนเด็กๆผมชอบให้พ่อใหญ่ผมเล่าให้ฟังผมเลยฝั่งใจกับองค์หลวงพ่อสดมาตั่งแต่เด็กเลยครับ..
คนรักษ์กุมาร

ออฟไลน์ Sunan_rao

• สมาชิกใหม่
  • *
  • Thank You
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2011, 06:45:41 am »
สนใจกุมารทองครับ จะลามารถหาได้อยู่หรือเปล่าครับ อยากจะขอรายละเอียดด้วยครับ sunanrao@gmail.com

ออฟไลน์ ฝุ่นดิน

• สมาชิก
  • Thank You
  • -Receive: 2
  • พลังน้ำใจ 2
  • ฝุ่นดินท้องถิ่นนิยม 084-7208460
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2011, 05:27:08 pm »
 เรื่องเลี้ยงไม่ดีจะเอาถึงตาย น่าจะเป็นความเชื่อเก่าของชาวบ้านที่มีต่อกุมารทองโดยทั่วไป
 แต่กุมารของหลวงพ่อสดนั้น หลวงพ่อวิชาศิษย์ผู้สืบทอดวิชากุมารจากหลวงพ่อสดโดยตรง อรรถาธิบายว่าเป็นกุมารบุญฤิทธิ์ สำเร็จด้วยจิตอันอาศัยสมาธิเป็นอารมณ์ ไม่ได้สำเร็จด้วยเจตภูติแรงผีอย่างของสำนักอื่นๆแต่ประการใด ดังนั้นจึงมีแต่คุณไม่มีโทษ
 สำหรับผู้สนใจ ควรศึกษาให้แตกฉานก่อนสะสมจะดีครับ ของฝีมือมีออกมาเรื่อยๆ ล่าสุดล้อศิลป์นิยมออกมาแล้ว แต่ยังห่างครับไม่น่ากลัวเท่าไรสำหรับผู้ที่เคยพินิจพิจารณากุมารของหลวงพ่อไว้อย่างละเอียด ยังมีข้อสังเกตให้เป็นจุดแยกแยะได้อยู่ครับ
 ช่วงนี้ำกำลังพยามรวบรวมและเรียบเรียงข้อมูลสำหรับเป็นแนวทางการศึกษาอยู่ครับ พอดียังป่วยอยู่ก็เลยชะงักไป

ออฟไลน์ NN

• สมาชิกใหม่
  • *
  • Thank You
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2011, 09:35:43 pm »
อาเล่าให้ฟังว่าอาจะไปตัดไม้ยูคาแล้วเอากุมารหลวงพ่อสดเหน็บไว้ที่ผ้าขาวม้าที่โผกไว้บนหัวระหว่างเดินทางมีคนทักว่าเด็กที่เดินตามมาหายไปไหนทั้งๆที่มาคนเดียวอ้าวแล้วเด็กคนนั้นเป็นใคร มาจากไหน อย่างไรหล่ะทีนี้

กระดานสนทนาเว็บไซต์ ศิษย์หลวงพ่อกวย

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2011, 09:35:43 pm »

Facebook Comments