ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยดูให้หน่อยว่า สมเด็จหลังพระสิวลี ดีหรือไม่ครับ  (อ่าน 13466 ครั้ง)

ออฟไลน์ Overdose

• สมาชิกใหม่
  • *
  • Thank You
  • -Given: 0
  • -Receive: 0
  • พลังน้ำใจ 0
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ บอล อุทัย

• magRizVE
  • ผู้ใหญ่บ้าน
  • สมาชิก
  • *
  • Thank You
  • -Given: 75
  • -Receive: 26
  • พลังน้ำใจ 26
    • Top-notch
Re: ช่วยดูให้หน่อยว่า สมเด็จหลังพระสิวลี ดีหรือไม่ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2008, 11:32:19 am »
ถ่ายรูปสวยมากครับ

พระสมเด็จหลังสิวลี พิมพ์มีย่ามนี้ หลวงพ่อเคยนำมาแจก แต่ยังหาข้อสรุปแน่ชัดไม่ได้
ซึ่ง มี ๒ ประเด็นยังหาข้อสรุปแน่ชัดไม่ได้ครับ คือ

๑. เป็นพระที่ออกที่วัดโฆสิตาราม

๒. เป็นพระของหลวงพ่อขอม วัดไผ่โรงวัว หลวงพ่อไปร่วมปลุกเสก หรือได้รับมาจากหลวงพ่อขอมอีกที่ แล้วนำกลับมาแจกที่วัด

อย่างไรก็ตาม มีบางแบบที่ออกที่วัดอื่นด้วย จึงต้องพิจารณาให้ดี ดูพิมพ์ และธรรมชาติขององค์พระก่อนเช่าหาครับ

ออฟไลน์ Overdose

• สมาชิกใหม่
  • *
  • Thank You
  • -Receive: 0
  • พลังน้ำใจ 0
Re: ช่วยดูให้หน่อยว่า สมเด็จหลังพระสิวลี ดีหรือไม่ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2008, 11:54:49 am »
ขอบคุณมากครับที่ชมเรื่องภาพถ่าย อืม! พี่ผมขอถาม อีกนิดหน่อย ว่าองค์นี้พี่ดูแล้วว่ามันจะแท้ หรือทันหลวงพ่อหรือไม่ ปีที่สร้างปีอาราย ขอบคุณมากๆ ที่ให้ความรู้

ออฟไลน์ บอล อุทัย

• magRizVE
  • ผู้ใหญ่บ้าน
  • สมาชิก
  • *
  • Thank You
  • -Given: 75
  • -Receive: 26
  • พลังน้ำใจ 26
    • Top-notch
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2008, 12:46:47 pm »
โดยส่วนตัว องค์นี้ผมชอบนะครับ

ออฟไลน์ saksitlew

• สมาชิก
  • Thank You
  • -Receive: 2
  • พลังน้ำใจ 2
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2008, 03:57:25 pm »
พระรุ่นนี้เดิมทีเล่นกันเป็นพระสมเด็จหลังสิวลีหลวงพ่อกวยมานานแล้วครับ ผมได้สอบถามจากเซียนรุ่นพี่ ที่อ.สรรคบุรี แกบอกว่าหลวงพ่อขอมก็ต้องเป็นพิมพ์หลังรูปเหมือนครึ่งองค์หลวงพ่อขอมครับ แล้วหลวงพ่อกวยนำกลับมา เลยให้ลูกศิษย์ท่านแกะเป็นหลังสิวลี สองพิมพ์คือ พิมพ์มีย่ามและพิมพ์ไม่มีย่าม มีทั้งเนื้อผงน้ำมันและผงพุทธคุณครับ  ทีนี้เมื่อโพสไป มีคนในเว็บบอกว่าเป็นหลวงพ่อขอม ก็เลยว่าเป็นพระหลวงพ่อขอม  หลวงพ่อกวยไปร่วมพิธีแล้วนำกลับมาแจก //เชื่อกันว่าสมเด็จหลังสิวลีพิมพ์นี้หลวงพ่อกวยปลุกเสกแน่นอน และเล่นหาได้มาตรฐานกว่า สมเด็จหลังสิวลีหลังวัดราชนัดดาครับ เพราะไม่มีเสริม //อย่างไรก็ตาม ผมจะหาข้อมูลที่แท้จริงให้ได้ครับว่าพระรุ่นนี้เป็นพระที่หลวงพ่อขอมออก หรือ หลวงพ่อกวยสร้างกันแน่ อาจจะหาข้อมูลแถววัดทั้งสองวัดครับ

กระดานสนทนาเว็บไซต์ ศิษย์หลวงพ่อกวย

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2008, 03:57:25 pm »

Facebook Comments