ผู้เขียน หัวข้อ: ภาพเก่าเล่าเรื่อง ตอน หลวงพ่อเคลือบ  (อ่าน 29538 ครั้ง)

ออฟไลน์ ศิษย์กรมหลวง

• ราชนาวีไทย
  • สมาชิก
  • Thank You
  • -Given: 0
  • -Receive: 0
  • พลังน้ำใจ 0
  • ถึงอุทัยมิต้องอุทร ค่ำแล้วจงนอน ณ เมืองอุทัย
Re: ภาพเก่าเล่าเรื่อง ตอน หลวงพ่อเคลือบ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 09:44:46 pm »
........ผมได้ข้อมูลใหม่มาว่า หลวงปู่ท่านละสังขารปีพุทธศักราช ๒๔๙๗ นั้นถูกต้องแล้วครับ แต่ได้รับคำยืนยันจากบุคคลร่วมสมัยหลายท่านว่า ตอนท่านละสังขารอายุท่าน ๗๐ กว่าร่วม ๘๐ แล้วครับ ถ้าเป็นเช่นนี้ก็แสดงว่า หลวงปู่ท่านมิได้เกิดในปีพุทธศักราช ๒๔๓๒ แต่ต้องเป็นปี ๒๔๒.....  กว่าๆครับ ส่วนข้อมูลทางต้นตระกูลของท่านทางบ้านหนองเต่า โนนเหล็กนั้น สืบไม่ได้เลยครับยายผมบอกว่าให้ไปสืบหาเอาน่าจะยังมีเครือญาติที่เป็นคนเก่าคนแก่หลงเหลืออยู่บ้างเพราะประวัติของหลวงปู่ยายรู้ตอนท่านมาอยู่ทัพทันแล้วและชื่อโยมบิดากับโยมมารดาของท่านแต่จำได้เฉพาะชื่อทวดหลิ่ม จีนนาฏ โยมมารดาของท่านเท่านั้นส่วนโยมบิดานั้นเป็นเจ็กนอกแต่ยังนึกชื่อไม่ออกเลย ผมเองก็มืดแล้วครับไม่รู้จะเริ่มจากตรงไหนของหนองเต่าดีแต่เมื่อมีเวลาว่างผมก็จะพยายามรวบรวมข้อมูลให้มากที่สุดเพื่อเก็บบันทึกไว้ให้เที่ยงตรงที่สุดครับ ขอบคุณครับ........ :) :) :)
ถึงอุทัยมิต้องอุทร ค่ำแล้วจงนอน ณ เมืองอุทัย

• สมาชิก
  • Thank You
  • ถึงอุทัยมิต้องอุทร ค่ำแล้วจงนอน ณ เมืองอุทัย
Re: ภาพเก่าเล่าเรื่อง ตอน หลวงพ่อเคลือบ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 08:39:08 pm »
...... :) :) :)
ถึงอุทัยมิต้องอุทร ค่ำแล้วจงนอน ณ เมืองอุทัย

ออฟไลน์ SODA 405

• สมาชิก
  • Thank You
  • -Given: 47
  • -Receive: 7
  • พลังน้ำใจ 7
  • ....เก็บ,สะสม,อนุรักษ์.
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 09:21:58 pm »

• สมาชิก
  • Thank You
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 01:41:28 pm »
........ภาพถ่ายฝาบาตรในตำนานครับ ซีเปียหลวงปู่เคลือบ จากคนบ้านหนองกระดี่ เหนือศีรษะด้านซ้ายหลวงปู่ท่านจารอักขระลงในเนื้อกระดาษครับ...... :) :) :) :) :)

• สมาชิก
  • Thank You
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 01:44:45 pm »
....ส่วนภาพนี้ส่งคืนให้คุณยายแล้วครับ ขอบคุณครับ....... :D :D :D :D :D

กระดานสนทนาเว็บไซต์ ศิษย์หลวงพ่อกวย

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 01:44:45 pm »

Facebook Comments