ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามครับ  (อ่าน 2475 ครั้ง)

ออฟไลน์ markerkab001

• สมาชิก
  • **
  • Thank You
  • -Given: 0
  • -Receive: 0
  • พลังน้ำใจ 0
  • ศิษย์หลวงปู่กอง
รบกวนสอบถามครับ
« เมื่อ: กันยายน 14, 2010, 08:32:47 pm »
ผมเจอในตำราคาถาหลวงพ่อกวย
ที่หลวงพ่อท่านเขียนว่า คาถานี้พ่นตะพั้น พ่นปราบ และ ก็พ่นทราง
ตะพั้น  ปราบ ทราง นี้คืออะไรหรือครับ
รบกวนช่วยบอกทีนะครับ
ขอบพระคุณมากๆ ครับ

ออฟไลน์ patompong

• สมาชิก
  • Thank You
  • ศิษย์หลวงพ่อกวย
    • ร้านพระเครื่องออมเงินดอทคอม
Re: รบกวนสอบถามครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 09:37:11 am »
ค้นในพจนานุกรมดูให้แล้ว คำว่า "ตะพั้น" หมายถึงโรคลมชักในเด็ก  คำว่า "ทราง" นั้นน่าจะเป็นคำว่า"ซาง" หมายถึงโรคเม็ดในปากเด็ก ส่วนคำว่า ปราบ นั้น ค้นแล้วไม่มี แต่อาจจะเป็นคำว่า "ปาน หรือ "ปานดง" หมายถึงโรคผื่นตามผิวหนัง  ยังไงก็รอผู้รู้ท่านอื่นอีกครั้งนะครับ

ออฟไลน์ markerkab001

• สมาชิก
  • **
  • Thank You
  • ศิษย์หลวงปู่กอง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 05:58:26 pm »
ขอบพระคุณมากๆ  ครับ

ออฟไลน์ chad

• สมาชิกใหม่
  • *
  • Thank You
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2011, 09:52:19 am »
ขอตอบข้อนี้หน่อยครับบังเอิญผมอยู่บ้านนอกผมพอทราบ
โรคปราบถ้าตามบ้านนอกจะเป็นโรคที่เกี่ยวกับไสยศาตร์
ให้ที่เดินไปเหยียบปราบมาหรือโดนปราบมาจะมีอาการ
ปวดขาหรือแขนเหมือนเป็นโรคเส็นพลิกแต่จะรักษาทาง
หมอปัจจุบันไม่หายครับจะต้องใช้วิธีพ่นหรือรักษาทาง
ไสยศาตร์ด้านอื่นครับ

กระดานสนทนาเว็บไซต์ ศิษย์หลวงพ่อกวย

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2011, 09:52:19 am »

Facebook Comments