ผู้เขียน หัวข้อ: ขอทราบข้อมูลสมเด็จหลังรูปรุ่น 2 ที่ชัดเจน  (อ่าน 18269 ครั้ง)

ออฟไลน์ Psb55

• สมาชิกใหม่
  • *
  • Thank You
  • -Given: 0
  • -Receive: 0
  • พลังน้ำใจ 0
    น้องใหม่ขออนุญาตสอบถามข้อมูลสมเด็จหลังรูปรุ่น 2 ที่ถูกต้องและชัดเจนครับ คือผมได้สมเด็จหลังรูปรุ่น 2 มาองค์หนึ่ง (ขออภัยรูปยังไม่ได้ถ่ายโอกาสต่อไปจะลงรูป) ลักษณะพิมพ์ทรงและสีเหมือนกันทุกประการกับที่ลงในหนังสือร่มโพธิ์เฉพาะกิจคือสีน้ำตาลองค์นั้น แต่องค์ของผมสีจะออกโทนน้ำตาลอมเทานิดหน่อย มวลสารในองค์พระมีสีดำ แดง  ขาว และมีเกล็ดขาวที่ผิวพระ 2 - 3 จุด  มีฝ้าขึ้นขาว ๆ บางจุด เนื้อพระแห้งไม่มีกลิ่น หนึกแน่น นุ่มไม่กระด้าง ที่สำคัญเจ้าของเดิม (เสียชีวิตแล้ว) เป็นคนมีฐานะชอบเข้าวัดทำบุญโดยเฉพาะวัดที่มีหลวงปู่หลวงพ่อดัง ๆ จะเดินทางไปกราบแทบทุกภาค แล้วนำมาเก็บสะสมไว้ แต่ไม่ชอบเช่าบูชาจากแผงพระทั่วไป องค์ของผมนี้เจ้าของเดิมนำไปใส่ตลับสแตนเลสธรรมดา แล้วใส่แหนบเหน็บกระเป๋าเสื้อตลอดเวลาพระจึงอยู่ในสภาพที่สมบูรณ์มาก พอเจ้าของพระเสียชีวิต ผมรู้จักกับน้องสาวของเจ้าของพระ จึงได้มาและได้ทราบประวัติที่มาของพระครับ ที่สำคัญไปกว่านั้นผมนำไปบูชาติดตัวตลอด และน้อมระลึกถึงหลวงพ่อกวยทุกคืน ประสบการณ์ที่ได้รับทางเมตตามหานิยมเมื่อเข้าที่คับขัน เป็นที่สุดยอดเหนือคำบรรยายจริง ๆ ครับ  ขอผู้รู้ทั้งหลายช่วยตอบให้หายข้อสงสัยด้วยว่า ทำไมไม่เห็นมีการลงรูปพิมพ์นี้เนื้อนี้เล่นหากันครับ อีกอย่างในหนังสือพระหลวงพ่อกวยเกือบทุกเล่ม (ยกเว้นหนังสือร่มโพธิ์เฉพาะกิจ) ไม่เห็นมีข้อมูลพิมพ์นี้ลงให้ศึกษา ทั้ง ๆ ที่รายชื่อที่ปรึกษา,คณะผู้จัดทำหนังสือร่มโพธิ์เฉพาะกิจ มีหลายท่านที่น่าเชื่อถือ เช่นอาจารย์เฒ่า ฯลฯ ที่สำคัญในหนังสือยังระบุว่า " เป็นที่เชื่อถือได้ว่าภาพพระที่ลงในหนังสือนี้เป็นพระแท้ " เพราะได้ข้อมูลจากผู้รู้และลูกศิษย์ลูกหาหลวงพ่อที่ได้รับพระมาในสมัยนั้น

ออฟไลน์ bear17

• สมาชิก
  • Thank You
  • ศีล สมาธิ ปัญญา( 0818951430 )
Re: ขอทราบข้อมูลสมเด็จหลังรูปรุ่น 2 ที่ชัดเจน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2008, 01:56:26 pm »
หวัดดีครับพี่....รอชมรูปครับ... :)

• *
  • Thank You
Re: ขอทราบข้อมูลสมเด็จหลังรูปรุ่น 2 ที่ชัดเจน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2008, 03:18:38 pm »
   สวัสดีครับพี่สุเทพ ฯ พี่สบายดีนะครับ ส่วนผมช่วงเทศกาลปีใหม่ยุ่งสักนิด เพราะว่าต้องจัดกำลังเตรียมพร้อมรับสถานการณ์ครับ ก็ขอขอบคุณพี่มากนะครับ เดี๋ยวสักครูกำลังดำเนินการเรื่องภาพถ่ายอยู่ครับ ระหว่างรอรูปภาพมาคุยกันต่อนะครับ ตามข้อมูลประวัติของผู้ทรงคุณได้ให้ข้อมูลพระสมเด็จหลังรูป รุ่น 2 นี้ไว้ว่า " 1.พระสมเด็จหลังรูปยันต์โค้งนี้ พระที่สร้างออกมาก่อนพบเนื้อสีดำ,สีแดง,สีเทา 2.พระสมเด็จหลังรูปยันต์โค้งเนื้อสีขาวแก่ปูน แตกลายงา (พิมพ์นิยมในปัจจุบัน) เป็นพระที่ถอดพิมพ์มาอีกทอดหนึ่ง  ฯลฯ " และข้อมูลจากหนังสือร่มโพธิ์เฉพาะกิจ ซึ่งเรียบเรียงโดยท่านทนายความ คเชนทร์ มาสมาน ได้กล่าวไว้ตอนหนึ่งว่า " ประกอบกับได้คลุกคลีอยู่กับบรรดาศิษยานุศิษย์ใกล้ชิดของหลวงพ่อกวยมาโดยตลอด จึงเป็นที่มั่นใจได้ว่า ภาพวัตถุมงคลที่นำมาพิมพ์ในหนังสือฉบับนี้เป็นพระแท้ ที่ได้รับการยอมรับจากนักนิยมสะสมพระเครื่องหลวงพ่อกวยและบรรดาศิษยานุศิษย์ใกล้ชิด " ผมดูรายชื่อคณะที่ปรึกษาต่าง ๆ แล้วล้วนมีคุณวุฒิน่าเชื่อถือทั้งสิ้นครับ ยิ่งท่าน
 พลตำรวจตรี จง จันทรา อดีตผู้บังคับการ กองบังคับการฝึกพิเศษ ท่านนี้ ผมรู้จักท่านดีเพราะท่านเป็นผู้บังคับบัญชาของผมในสมัยนั้น ในการทำงานอะไรก็ตามท่านจะเป็นคนตรงไปตรงมา ไม่อ้อมค้อม มีหลักมีเกณฑ์ สิ่งไหนดีก็ว่าดี กล่าวคือว่าไปตามหลักการและเหตุผลนั่นแหละครับ

• *
  • Thank You
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2008, 03:47:28 pm »
รูปภาพครับ

• *
  • Thank You
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2008, 03:51:21 pm »
      รูปภาพไม่ค่อยคมชัดครับ เพราะใช้วิธีสแกนภาพครับ กล้องยังไม่มีครับ

กระดานสนทนาเว็บไซต์ ศิษย์หลวงพ่อกวย

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2008, 03:51:21 pm »

Facebook Comments