ผู้เขียน หัวข้อ: ขอทราบข้อมูลสมเด็จหลังรูปรุ่น 2 ที่ชัดเจน  (อ่าน 18270 ครั้ง)

ออฟไลน์ Joker

• สมาชิก
  • Thank You
  • -Given: 0
  • -Receive: 0
  • พลังน้ำใจ 0
Re: ขอทราบข้อมูลสมเด็จหลังรูปรุ่น 2 ที่ชัดเจน
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2008, 03:59:57 pm »
ผมก็เคยได้ 1 องค์  บางๆเนื้อแบบเนี๊ยแหละ 

ออฟไลน์ บอล อุทัย

• magRizVE
  • ผู้ใหญ่บ้าน
  • สมาชิก
  • *
  • Thank You
  • -Given: 75
  • -Receive: 26
  • พลังน้ำใจ 26
    • Top-notch
Re: ขอทราบข้อมูลสมเด็จหลังรูปรุ่น 2 ที่ชัดเจน
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2008, 07:32:24 pm »
พระชุดนี้ เขาว่ากันว่าเป็นพระที่ทำออกมาทีหลัง ไม่ทันหลวงพ่อ พี่ ๆ หลายคนมักจะได้รับพระแบบนี้ไว้

เนื่องจากเช่าจากหนังสือนะโมสมัยก่อน ถ้าจะให้แน่นอน ต้องเป็นแบบกระทู้ของพี่ bear17

ตามลิ้งค์ http://sitluangporguay.com/forum/index.php?topic=1024.0 ครับพี่

ออฟไลน์ Psb55

• สมาชิกใหม่
  • *
  • Thank You
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2008, 03:46:42 pm »
  สวัสดีครับหมวด ผมขออนุญาตปรึกษาข้อมูลเรื่องพระสมเด็จหลังรูป รุ่น 2 อีกนิดนะครับ และขอขอบคุณหมวดมากที่ให้ข้อมูลบางส่วนที่ผมไม่รู้ หมวดจำได้นะครับว่าในกระทู้โชว์พระเครื่องวัตถุมงคลหลวงพ่อกวย ฯ นัยหัวข้อ " สมเด็จหลังรูปเหมือนหลังยันต์โค้งอดีต - ปัจจุบัน " ที่ลงโดยคุณ เบียร์ 17 (ขอนุญาตที่เอ่ยนาม) ในลำดับรูปที่ 3 ได้ลงรูปสมเด็จหลังรูป รุ่น 2 เอาไว้ 1 องค์ เป็นพิมพ์ที่คมชัดเนื้อสีน้ำตาล มีความคล้ายคลึงกับองค์ของผมมาก (ภาพในปัจจุบันถูกตัดออกไปโดยไม่ทราบสาเหตุ) และหมวดคงจะจำได้นะครับว่าพระของคุณเบียร์องค์ดังกล่าวได้ลงเป็นข้อมูลให้ศึกษากันในหนังสือมงคลทิพย์ (ฉบับสมบูรณ์ที่สุด) ซึ่งได้รับการกลั่นกรองจากคณะกรรมการผู้จัดทำหนังสือว่าเป็นพระแท้ อยู่ในหน้า 240 ผู้เรียบเรียงหนังสือฉบับดังกล่าวซึ่งเป็นที่ยอมรับในปัจจุบันเกี่ยวกับวัตถุมงคลหลวงพ่อกวย (ขออนุญาตที่นำข้อมูลมาลง) ท่านได้ให้ข้อมูลไว้ตอนหนึ่งว่า " ผมในฐานะผู้เรียบเรียง จึงตัดสินใจเข้าร่วมเรียบเรียงข้อมูลหนังสือเล่มนี้ เพื่อเป็นการแบ่งปันความรู้ให้แก่ผู้ที่สนใจศึกษาหาข้อมูลจากหนังสือเล่มนี้ กระผมผู้เรียบเรียงตั้งใจรวบรวมข้อมูลหนังสือเล่มนี้ให้มีข้อมูลที่มีความสมบูรณ์อยู่ในระดับที่น่าพอใจ หนังสือเล่มนี้คงจะสำเร็จลงไม่ได้หากไม่มีพี่ ๆ น้อง ๆ หลาย ๆ ท่านที่สะสมพระเครื่องของหลวงพ่อกวยด้วยกันมาเป็นเวลานับ 10 ปี แบ่งปันความรู้รวมถึงภาพวัตถุมงคลและวิธีการพิจารณา เพื่อให้ทุกท่านได้นำไปใช้เป็นแนวทางในการศึกษา ก่อนที่จะสะสมเป็นภูมิคุ้มกันความผิดพลาดที่อาจเกิดขึ้น หากไม่มีข้อมูลตั้งต้นในกระบวนการเสาะหา พระเครื่องของหลวงพ่อกวยเท่าที่สังเกต หลายท่านจะพบกับความผิดพลาดได้ง่าย ฯ "  จากหลักการและเหตุผลดังกล่าว หมวดช่วยตอบผมทีเถอะครับว่าเป็นเช่นไร หรือผู้อาวุโสท่านอื่น ๆ ก็เชิญให้ข้อมูลด้วยครับ ในวันที่ 7 ธ.ค.51 ที่ผ่านมา ผมได้เดินทางไปเข้าร่วมประชุมที่ กองบัญชาการ ฯ กรุงเทพ ฯ และได้มีโอกาสไปกราบนมัสการศพหลวงพ่อกวย ฯ ที่วัดบ้านแค ฯ ผมได้พบกับผู้รู้ในท้องถิ่นและให้ข้อมูลพระองค์ของผมว่า ไปได้มายังไงที่อยู่ในสภาพสมบูรณ์และอยู่ใกลถึงปักษ์ใต้ เขายืนยันกับผมอย่างตรงไปตรงมาว่า ทันหลวงพ่อปลุกเสกแน่นอน ทีนี้จะเอาไงดีครับ  ;D ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ โอ๋ชัยนาท

• สมาชิก
  • Thank You
  • -Receive: 1
  • พลังน้ำใจ 2
  • สพฺเพสตฺตา อเวรา อพฺพยาปฌฺฌา อนีฆา สุขีอตฺตานัง ปริหรันตุ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2008, 10:54:37 pm »
ความเห็นผมคนเดียว ไม่เกี่ยวกับใครนะครับ ขอออกเสียงบ้าง 555+  ;D
1.หลวงพ่อกวยคุ้มครองศิษย์ที่ระลึกถึงท่านทุกคน แม้แต่รูปตัดจากหนงสือพระก็ยังมีประสบการณ์ ฉะนั้น เรื่องนิทานประสบการณ์ตามพระ ลืมไปก่อนได้
2.รุ่นนี้ยัดเข้าเป็นพระหลวงพ่อ ออกมาพร้อม หนังสือ ที่ลูกศิษย์เขียน ในช่วงกลาง ๆ ของหลวงพ่อกวย ก่อนหน้านั้นไม่เห็นมี มีแต่ออกมาพร้อมนิทานก่อนนอน
3.ศิษย์รุ่นเก่า พอฟังจากลูกศิษย์ที่เขียน ซึ่งส่วนมากเรื่องจริง ก็เชื่อไปเสียทั้งหมด ก็เข้าทางพวกฉวยโอกาสฝากพระยัดกรุน่ะสิ
4.พระพิมพ์เดียวกัน รุ่นเดียวกัน ราคาเช่า หา ต้อง เท่ากัน แตกต่างตามความสวย นี่ เล่นอีกพิมพ์ สองหมื่นกว่า อีกพิมพ์ พันห้า - สองสามพัน คงต้องฝากภรรยากระตุกหูกันบ้าง
5.พระพุทธองค์ ทรงสั่งสอนมาว่าอย่าเชื่อ 10 อย่าง

555+
"พระสมเด็จแหวกม่าน มีไว้บูชาติดกายจะสุขสมหวังผ่านทุกอุปสรรคอุดมด้วยโภคทรัพย์มหาสมบัติ เมตตามหานิยม แคล้วคลาดจากศาสตราวุธและสิ่งชั่วร้ายทั้งปวง เปลี่ยนศัตรูเป็นมิตร มีอำนาจบารมีสะท้อนกลับใครพูดทำคิดไม่ดีกับเราจะได้กลับไปสนองตนเองทันที ช่วยตัดเวรชะลอกรรมจงกระทำแต่ความดีท่านแลครอบครัวจะมีความสุขตลอดกาล

ออฟไลน์ Psb55

• สมาชิกใหม่
  • *
  • Thank You
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2008, 10:50:14 am »
    ผมขอกราบขอบคุณพี่โอ๋ชัยนาทมาก ๆ นะครับ ที่ทำให้ผมเกิดความกระจ่างในเรื่องนี้ ผมเป็นน้องใหม่เพิ่งย่างก้าวเข้าสู่ยุทธจักรด้านนี้ครับ และเกิดจากความศรัทธาต่อหลวงพ่อจริง ๆ มิใช่เป็นอาชีพหลักหรืออาชีพเสริมแต่ประการใด พูดตามความจริงว่ากว่าพอจะรู้เรื่องได้บ้างก็โดนมามากพอสมควรครับ เพราะฉะนั้นนอกจากตำหรับตำราแล้ว (เหมือนที่ท่านแนะนำว่าอย่าเชื่อใน 10 ประการ ตามพุทธพจน์ ผมลืมเสียสิ้นครับ เนื่องจากอดีตเป็นผู้สอนปริยัติธรรมครับ ผมน่าจะนำมาใช้ประกอบในการพิจารณาเพื่อเตือนสติได้บ้าง) ผมจำต้องสอบถามข้อมูลจากท่านผู้รู้ทั้งหลาย โดยเฉพาะท่านที่เป็นผู้ทรงคุณธรรมจริง ๆ ให้คำชี้แนะ เพื่อจะได้ก้าวไปสู่ความถูกต้องตามแบบฉบับสากลนิยมครับ หนึ่งในนั้นต้องขอกราบขอบพระคุณหมวดเป็นอย่างสูง และขอชมว่าท่านเป็นผู้ทรงคุณธรรมจริง ๆ ครับ  และมีความจริงใจต่อมวลสมาชิกในเวปของท่านจริง ๆ ครับ ขอบคุณครับ :D

กระดานสนทนาเว็บไซต์ ศิษย์หลวงพ่อกวย

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2008, 10:50:14 am »

Facebook Comments