ผู้เขียน หัวข้อ: ประวัติ หลวงพ่อชมครับ (เท่าที่ทราบนะครับ)  (อ่าน 8990 ครั้ง)

ออฟไลน์ sunpaya

• สมาชิกใหม่
  • *
  • Thank You
  • -Given: 0
  • -Receive: 0
  • พลังน้ำใจ 0
  พระครูธรรมวิทย์โสภณฑ์ ( หลวงพ่อ ชม วัดตลุก ) เดิมชื่อ ชม พึ่งหอย โยมพ่อ ชื่อ สอย โยมแม่ชื่อ เขียน พึ่งหอย มีพี่น้องรวม 7 คน คือ
       1 หลวงพ่อ ชม
       2 นาง ชื่น
       3 นาง จำปี
       4 นาย จำปา
       5 นาง ฉ่ำ
       6 นาง บุญ
       7 นางสอิ้ง
     พรธครูธรรมวิทย์โสภณฑ์ เกิดเมื่อ วันเสาร์ เดือน 8 ปีขาล (พ.ศ.2445)ที่บ้านตลุก หมู่1 เมื่อวัยเด้กโยมพ่อได้พาไปฝากกับ พระครู สถิตย์ธรรมวัติ (หลวงพ่อ อ่ำ) วัด อินทาราม (ตลุก) จนอายุได้ 15 ปีจึงลากลับไปช่วยโยมพ่อทำนาแต่เมื่อเวลาว่างจะไปปรณนิบัติ หลวงพ่อ อ่ำเสมอ จนอายุครบบวช จึงได้บวชที่วัด อินทาราม (ตลุก)เมื่อ พ.ศ.2466 โดยมีหลวง พ่ออ่ำเป็นอุปัชฌาย์ พระใบฎีกา เป้า เป็น พระกรรมวาจาจารย์ พระสมุห์เพ็ง เป้น พระอนุสาวนาจารย์
    เมื่ออุปสมบทแล้วจำพรรษาที่วัด ตลุก และได้ศึกษาธรรมวินัยอย่างเคร่งครัด พรรษาแรกสอบได้นักธรรมตรี พรรษาที่2 สอบได้นักธรรมโทร พรรษา3 ได้นักธรรมเอกจนหลวงพ่อ อ่ำเอ่ยชม ''ท่านชม มีความมานะดีถ้าบวชไม่สึกท่านจะแทนฉันได้''และเมื่อสอบได้นักธรรมเอกแล้ว ท่านได้เริ่มฝึกสมาธิและพลังจิตรกับหลวงพ่ออ่ำ จนเป็นที่พอใจของหลวงพ่ออ่ำ ท่านจึงเลิ่มสอนเวมย์มนต์ต่างๆๆให้อย่างครบถ้วน
   หลวงพ่อชม ท่านเคย ออกธุดงไปทางแทบเมืองกาญและนมัสการพระแท่นดงลังโดยผ่านทางบ้านเดิมบาง จ.สุพรรณบุรี ซึ่งสมัยนั้นถึอเป็นดงโจร หลวงพ่อหักกรดอยู่ท้ายหมุ่บ้านที่ พวกโจรได้ยกเข้าหล้นหมู่บ้าน เสียงปืนดังเป็นข้าวตอกแตก บางลูกตกมาข้างกรดหลวงพ่อชม พอรุ่งเช้าชาวบ้านรีบเข้ามาดูที่กรดหลวงพ่อ คิดว่าท่านไม่รอดแล้วแต่ปรากฎว่าท่านไม่ได้เป็นอะไรเลย ชาวบ้านจึงรุม มาขอของดีจากท่าน แต่ทับกลับบอกท่านไม่มีอะไรให้ แต่บอกทุกคนว่าคนไม่ถึงที่ตาย ทำอย่างไรก้ไม่ตายหลอก แต่ถ้าถึงที่ถึงเวลาไม่มีไครหนีพ้นขอไห้ทุกคนหมั่นสวดมนไหว้พระนึกถึงพุทธคุณ ธรรมคุณ สังฆคุณ ทำความดีอย่าให้ขาด คุณพระจะคุ้มคลองท่านเอง

ออฟไลน์ ballyhouse2

• ที่ปรึกษาเว็บไซต์
  • สมาชิก
  • *
  • Thank You
  • 088-2732085 บอลครับ
Re: ประวัติ หลวงพ่อชมครับ (เท่าที่ทราบนะครับ)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2008, 08:17:36 pm »
เข้ามากราบหลวงพ่อครับพี่รุตน์
ร้านประจำจะอยู่ตลาดสรรพยาครับ สนใจในพระเครื่องของผมแวะมาพูดคุยกันได้ครับหรือจะโทรมาคุยกันก็ยินดีครับ ร้านเปิดทุกวันครับ จ-ศ เปิด13.30น.- 17.00น. ส-อา เปิด9.00น.-17.00น. ยินดีรับใช้ทุกท่านครับ

ออฟไลน์ พรบารมีสามสิบทัศ

• สมาชิก
  • Thank You
  • คนโง่มีใจอยู่ที่สมบัติ คนฉลาดมีบุญสมบัติอยู่ที่ใจ
Re: ประวัติ หลวงพ่อชมครับ (เท่าที่ทราบนะครับ)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2008, 11:36:51 pm »
;D ต่อไว้ๆครับ....กำลังติดตามอยู่

ใจเร่าร้อนเป็นคน ใจกังวลเป็นผีบ้า ใจกล้าเป็นนักรบ ใจสงบเป็นนักปราชญ์ ใจฉลาดเป็นบ

ออฟไลน์ เต้อ โรงปูน

• สมาชิก
  • Thank You
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2008, 08:33:54 am »
เข้ามากราบหลวงพ่อด้วยคน
ดีใจครับที่มีคนนำประวัติหลวงพ่อมาเผยแพร่
เดี๋ยวผมกลับบ้านช่วงปีใหม่จะลองไปวัดตลุกดูว่ามีหนังสือประวัติท่านอยู่รึเปล่า

ออฟไลน์ sunpaya

• สมาชิกใหม่
  • *
  • Thank You
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2008, 12:11:32 pm »
  ขอบคุณครับ ที่ติดตามแต่ขอโทษจริงๆๆครับ ผมหามาได้แค่นี้แต่จะพยายามค้นหานำมาต่อให้จบครับ และเท่าที่ได้มานี้ได้ย่อมาจากหนังสือ พุธโท ฉบับเดือน มิถุนายน พศ.2529 ครับไครเจอเล่มต่อ ช่วยกันนะครับ ขอบคุณร่วงหน้าเลยครับ

กระดานสนทนาเว็บไซต์ ศิษย์หลวงพ่อกวย

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2008, 12:11:32 pm »

Facebook Comments