ผู้เขียน หัวข้อ: วัดหลวงพ่อกวย กับการเปลี่ยนแปลงที่ไม่แวว  (อ่าน 4227 ครั้ง)

ออฟไลน์ sitprang

• สมาชิกใหม่
  • *
  • Thank You
  • -Given: 0
  • -Receive: 0
  • พลังน้ำใจ 0
อิ่มบุญกันไปแล้วกับกฐินประจำปี 2553 วัดโฆสิตาราม อ.สรรคบุรี จ.ชัยนาท จากที่เหล่าสานุศิษย์ที่มากันอย่างล้นหลาม

แต่มีสิ่งที่ผมเองก็ต้องคุยกันไว้ ถือเป็นการแลกเปลี่ยนของศิษย์หลวงพ่อกวย เพราะแต่ละคนอาจจะมีความเห็นที่แตกต่างกันเป็นเรื่องธรรมดา สำหรับผม ไปวัดโฆสิตารามอยู่เรื่อยๆ ไปทุกครั้ง ก็มีความสุข และ กำลังใจกลับมาทุกครั้ง แต่มาระยะหลัง การเปลี่ยนแปลงภายในวัดมีมากจนตามไม่ทัน และยากที่จะเข้าใจ

ในด้านดีๆ มีเยอะจนนับไม่ถ้วน สิ่งปลูกสร้างใหม่ๆ ในวัดที่ได้กำลังทรัพย์จากเหล่าศิษย์ เห็นแล้ว เป็นที่เจริญตา และน่าอนุโมทนา แต่ก็มีบางเรื่องที่ผมไม่เข้าใจวิธีคิดของผู้ที่ดูแลโดยเฉพาะที่นำเอาสิ่งอำนวยความสะดวก เทคโนโลยี่บางอย่างเข้ามาไว้ประจำในมณฑปที่เก็บสังขารของหลวงพ่อ ซึ่งดูแล้วไม่แววเลย

ที่เห็นได้ชัด อย่างตู้เติมเงินออนไลน์ และเครื่องชั่งน้ำหนัก ซึ่งเป็นธุรกิจทำกำไร และไม่เป็นการสมบุญกับกำลังศรัทธาที่เหล่าศิษย์พากันสร้างมณฑปหลังนี้ขึ้นมาเลย ไม่น่าจะมาหาประโยชน์กันอย่างนี้ มักง่ายเกินไป

ขณะที่คนที่มากราบหลวงพ่อ สวดมนต์เพื่อขอบารมีจากหลวงพ่อ ก็มีแต่เสียงเทปที่อัดไว้ จาก ตู้ทำบุญ, เครื่องชั่งน้ำหนัก ดังสอดแทรกรบกวนเป็นระยะๆ ทำให้ขาดสมาธิที่จะสวดได้อย่างราบรื่น แม้แต่ผมเอง ก็ต้องใช้ความพยายามอยู่นาน กว่าจะสวดจนจบ

ต้องช่วยกันพิจารณาให้ดีๆ คนที่เกี่ยวข้องจริงๆ ก็ควรจะทบทวนใหม่ ที่ผมพูดก็แค่หนึ่งเสียง ไม่มีน้ำหนัก สำคัญอะไร

ศรัทธาที่มีต่อหลวงพ่อกวย ไม่เสื่อมลงได้ แต่ที่จะเสื่อมคือ คนไม่อยากเข้าวัด เท่านั้น

ออฟไลน์ wewat2519

• สมาชิก
  • Thank You
  • คนหลายอาจารย์-สำนัก
Re: วัดหลวงพ่อกวย กับการเปลี่ยนแปลงที่ไม่แวว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2010, 11:58:30 am »
 ;D ;D ;Dผมเห็นด้วยครับ ทางหาเงิน(ปัดจัย)มีมากมายเลือกหามาประเภทที่เข้ากับสิ่งแวดล้อม(สถานที่"วัด")จะดูสมควรกว่า.ในระยะยาวความสะดวก-สบาย ในวันนี้ อาจจะเป็นสิ่งที่ทำลายวัฒนธรรม-ประเพณีอันดีงาม โดยที่เราๆ-ท่านๆคาดไม่ถึง เหมือนทุกวันนี้ที่คนรุ่นใหม่ๆ(บางพวก-บางกลุ่ม)เข้าใจอะไรในพระพุทธศาสนาหลายๆอย่างผิด-เพี้ยนไปจากคำสั่งสอนเดิมตีความกันไปเอง หลอกลวงให้เชื่อ-กลงกล เข้าใจอะไรผิดๆ อย่างที่บางสื่อ-บางรายการ มีการประกาศขายวัตถุมงคลต่างๆ และ สัพคุณดีอย่างนั้น-ดีอย่างนี้ ทั้งที่องค์สมเด็จผู้มีพระภาคเจ้าฯท่านทรงตรัสไว้ว่า.(รู้จริง,เห็นจริง,ทำได้จริง)พระคาถา-วิชาต่างๆ เป็นแค่.องค์ภาวนา(เป็นจุดเริ่มต้น) มันไม่ใช่ทางหลุดพ้น ทุกอย่างสำเร็จได้ด้วยใจ(จิต) เพราะฉนั้นพวกเราต้องระวังเรื่องนี้ให้ดี.ในทางที่จะทำให้คนรุ่นหลังหลงผิด(ทำลายพระพุทธศาสนาโดยไม่รู้ตัว)โดยเริ่มต้น-ระวัง , ปกป้องใน และ ดูแล พระพุทธศาสนา ในรุ่นเราๆ-ท่านๆ เริ่มจากจุดเล็กที่ตัวเรา-คนรอบข้างเรา จนไปถึงสังคม แล้วทุกๆอย่างจะดีขึ้น...ครับ ;D ;D ;D

ออฟไลน์ refugee

• สมาชิกใหม่
  • *
  • Thank You
Re: วัดหลวงพ่อกวย กับการเปลี่ยนแปลงที่ไม่แวว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2010, 05:48:37 pm »
เห็นด้วยอีก1เสียงครับ

ออฟไลน์ dada99999

• สมาชิก
  • Thank You
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2010, 07:23:20 pm »
เห็นด้วยครับ เพิ่งไปงานกฐินมา มาพบกับตู้เติมเงินและเครื่องชั่งน้ำหนักครับ

เห็นครั้งแรก บอกไม่ถูกครับ แต่นึกไม่ชอบอยู่ในใจ เพราะไม่เข้าไม่เหมาะกับสถานที่ครับ

ออฟไลน์ กร ขันทอง

• สมาชิก
  • Thank You
  • กร ขันทอง
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2010, 12:14:22 am »
ด้วยความเคารพศิษย์พี่,ศิษย์น้องทุกๆท่านนะครับ
          ผมได้กราบเรียนถามท่านพระเดชพระคุณหลวงน้า ท่านพระครูโฆสิตพัฒนคุณ ท่านเจ้าอาวาส และกราบเรียนหลวงพี่พระครูปลัดวิชัย
 รวมถึงคณะกรรมการผู้บริหารและมีส่วนเกี่ยวข้องกับกิจการการดำเนินการบริหารงานภายในวัดแล้วครับผม จริงๆแล้วสิ่งของพวกนี้มีไว้ก็เพื่ออำนวยความสะดวก หรือพูดง่ายๆก็คือ บริการพ่อแม่พี่น้องชาวบ้านแคหรือบริการศิษย์พี่ศิษย์น้องทุกๆท่านที่แวะมากราบหลวงพ่อที่วัดนั่นแหละครับ...และ สถานที่ ที่จะจัดตั้งจริงๆก็ไม่ได้อยู่ในมลฑปที่เก็บสังขารของหลวงพ่อหรอกครับ เพียงแต่ สถานที่ ที่จะตั้งไว้ถาวรยังจัดสร้างไม่เสร็จเท่านั้น...จึงได้นำมาฝากไว้ในมลฑปก่อน...จึงได้เรียนมายังศิษย์พี่ศิษย์น้องทุกๆท่านเพื่อทราบด้วยความเคารพในความคิดเห็นของทุกๆท่านครับ...
         ผมเอง...ผมรักหลวงพ่อครับ...รักวัดฯ ...ทุกวันนี้ทำทุกอย่างก็เพื่อหลวงพ่อ ...หลวงพ่อคือที่สุด ในหัวใจผม ...ชีวิตนี้ตราบเท่าที่ยังมีลมหายใจของผม ผมไม่เคยปรารถนาจะคล้องพระเครื่ององค์ไหนๆในประเทศนี้ ไม่สนใจว่าพระเครื่องอาจารย์โน้นอาจารย์นี้ใครจะดังใครจะขลัง หรือจะมีสนนราคามากแค่ไหนก็ไม่อยากได้ครับ...ไม่อยากดู ไม่อยากจับ...ไม่อยากคล้อง ไม่อยากสนใจ...
         ยึดหลวงพ่อคือที่ตั้งอันสูงที่สุด...กราบแทบเท้าหลวงพ่อกวย อันเป็นที่รักของลูก.....
                  [/color]
ขอบารมีหลวงพ่อกวย คุ้มครองเหล่าศิษย์ยานุศิษย์ทุกท่านครับ

กระดานสนทนาเว็บไซต์ ศิษย์หลวงพ่อกวย

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2010, 12:14:22 am »

Facebook Comments