ผู้เขียน หัวข้อ: ถามข้อไม่เข้าใจ ผู้รู้ช่วยตอบทีครับ  (อ่าน 3502 ครั้ง)

ออฟไลน์ sam

• สมาชิก
  • **
  • Thank You
  • -Given: 0
  • -Receive: 0
  • พลังน้ำใจ 0
ถามข้อไม่เข้าใจ ผู้รู้ช่วยตอบทีครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2011, 07:44:58 pm »
ที่ปลัดฯของหลวงพ่อผินะ วัดสนมลาวนอกจากตัวยันต์แล้วยังมีตัวเลข  ที่ผมไม่เข้าใจคือตัวเลขต่างๆนี่แหละครับ พี่น้องที่รู้ช่วยอธิบายให้กระจ่างหน่อยเถอะครับ...ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ โก้ จีนสาตร์

• สมาชิก
  • Thank You
  • -Given: 1
  • -Receive: 6
  • พลังน้ำใจ 7
  • อยากคุยกันติดต่อได้ที่เบอร์ 081-5552409 (โก้ครับ)
Re: ถามข้อไม่เข้าใจ ผู้รู้ช่วยตอบทีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 05:52:13 pm »
อยากรู้เหมือนกัน แต่สำหรับปลัดหลวงพ่อผินะถือว่าสุดยอด และค่านิยมสูง ผมมีดาวอาถรรพ์ของท่านหนึ่งตัว โดยมีเคล็ดลับวิถีใช้ในการใช้คาถา และนิ้ววน แต่ละนิ้วมีอุปเทไม่เหมือนกัน แต่ลุงคนที่ให้ มีเมียแยอะขอบอก  ;D ;D
"ศิษย์เปรียบได้เท่ากับลูก อาจารย์เปรียบได้เท่ากับพ่อแม่ กูอนุญาตให้พวกมึงไปฆ่าศิษย์กูไม่ได้ แต่ถ้าวันใดมันไม่นับถือกูแล้ว หลงลืมกูแล้ว มันต้องตาย
"
นี้คือคำพูดของหลงพ่อกวย

ออฟไลน์ sam

• สมาชิก
  • **
  • Thank You
Re: ถามข้อไม่เข้าใจ ผู้รู้ช่วยตอบทีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 08:03:01 pm »
wow...ขอบคุณ คุณjeensart ที่ให้ข้อมูลมารู้เพิ่มอีกหน่อยแล้วครับ..แฮ่ม.. ;D ;D ;D

ออฟไลน์ สำนักจันทร์

• ที่ปรึกษาเว็บไซต์
  • สมาชิก
  • *
  • Thank You
  • -Receive: 18
  • พลังน้ำใจ 20
  • สำนักจันทร์ ๐ ๘ ๑ ๔ ๘ ๒ ๔ ๔ ๔ ๘
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 09:52:49 pm »
เลขที่ลงในวัตถุมงคลนั้นมีความหมายแทนตัวพระคาถาที่ย่นย่อลงให้เกิดความเหมาะสมมีหลักตายตัว เช่น ๑ คือ เอกะนักขามิ เป็นต้น เพราะฉะนั้นเรามักเรียกศาสตร์นี้รวมกันในคำเดียวคือ อักขระเลขยันต์ ตัวอย่างเช่น การลงตะกรุดด้านล่างนี้
    ความเหมือนและแตกต่างของ ยันต์โสฬสมหามงคล และ ยันต์โสฬสมงคล จุดที่เหมือนกันคือ เลขยันต์ที่ใช้เขียนไว้ ๓ ชั้น คือ
รอบนอกสุด โสฬสมังขะสัญเจวะ ๑๖ นะวะโลกุตตะระธัมมะตา ๙ จัตตาโร จะมะหาทีปา ๔ ปัญจะพุทธามหามุนิ ๕ ตรีปิฎก ธัมมักขันธา ๓ ฉะกามาวะจะราตะถา ๖ ปัญจะทะสะภะเวสัจจัง ๑๕ ทะสะมังสิละเมวะจะ ๑๐ เตรัสสะธุตังถาจะ ๑๓ ปาฏิหารัญจะทะวาทัสสะ ๑๒ เอกะเมรุจะ ๑ สุราอัฏฐะ ๘ ทะเวจันทังสุริยัง สักขา ๒ สัตตะโพชฌังขาเจวะ ๗ จุททัสสะจักกะวัตติจะ ๑๔ เอกาทะสะวิษณุราชา ๑๑ สัพเพเทวามัง ปลายันตุสัพพะทา เอเตนะมังขะละเตเชนะ สัพพะโสตถีภะ วันตุเม พระคาถาโสฬส
ชั้นกลาง ตรีนิสิงเห มะอะอุ ๓ สัตตะนาเค สะธะวิปิปะสะอุ ๗ ปัญจะเพรชฉลูกันเจวะ อาปามะจุปะ ๕ จัตตุเทวา นะมะพะทะ ๔ ฉะวัชชะราชา อิสวาสุ สุสวาอิ ๖ ปัญจะ อินทรานะเมวะจะ ทีมะสังอังขุ ๕ เอกะยักขา มิ ๑ นะวะ เทวา อะสังวิสุโลปุสะพุภะ ๙ ปัญจะพรหมาสะหะบดี สะหะชะฏะตรี ๕ ทะเวราชา พุทโธ ๒ อัฏฐะอรหันตา เสพุเสวะเสตะ อะเส ๘ ปัญจะพุทธานะมามิหัง นะโมพุทธายะ ๕ พระคาถาตรีนิสิงเห
ชั้นในสุด จัตตุโร ๔ นะวะโม ๙ ทะเวโช ๒ ตรีนิ ๓ ปัญจะ ๕ สัตตะ ๗ อัฏฐะ ๘ เอกะ ๑ ฉะวัชชะราชา ๖ พระคาถาจัตตุโร
ส่วนความแตกต่างของยันต์นั้น ถ้าเป็นยันต์โสฬสมหามงคล รอบนอกใช้พระคาถาจตุราวุธ ประกอบด้วย ด้านซ้าย อาวุธอาฬะวะกะยักษ์ มีบ่วงเป็นอาวุธ ด้านขวา อาวุธยะมะราชา มีนัยน์ตาเป็นอาวุธ ด้านบน อาวุธพระอินทร์ มีสายฟ้าเป็นอาวุธ ด้านล่าง อาวุธท้าวเวสสุวัณ มีคทาเป็นอาวุธ
หากเป็นยันต์โสฬสมงคล รอบนอกใช้พระคาถา บารมี ๓๐ ทัศ ด้านบน อิติปาระ มิตาตึงสา ด้านขวา อิติสัพพัญญุมาคะตร ด้านล่าง อิติโพธิมนุบปัดโต ด้านซ้าย อิติปิโสจะเตนะโม
เข้าชมวัตถุมงคลของ สำนักจันทร์ ได้ที่
    http://sitluangporguay.com/shop/data/store.php?user_id=73
    http://www.thaprachan.com/shop.php?shop_id=2282

ออฟไลน์ sam

• สมาชิก
  • **
  • Thank You
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 11:06:15 am »
หูย์...ท่านเจ้าสำนักขอบคุณมากๆครับ  ละเอียดยิบเลยผมคงต้องศึกษาอีกเยอะ  .... 8) 8) 8)

กระดานสนทนาเว็บไซต์ ศิษย์หลวงพ่อกวย

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 11:06:15 am »

Facebook Comments