ผู้เขียน หัวข้อ: ผมชื่นชอบและศรัทธา พระกริ่งอุดมความสุข  (อ่าน 3660 ครั้ง)

ออฟไลน์ บอล อุทัย

• magRizVE
  • ผู้ใหญ่บ้าน
  • สมาชิก
  • *
  • Thank You
  • -Given: 75
  • -Receive: 26
  • พลังน้ำใจ 26
    • Top-notch

ผมชื่นชอบและศรัทธา พระกริ่งอุดมความสุข สาเหตุที่ชื่นชอบพระกริ่งรุ่นนี้ มีเหตุผลหลาย ๆ อย่างครับ
อันดับแรกสุดเลย  :D :D :D :D :D :D สวยครับ มีหลายสีหลาย ๆ กระแสครับ บางองค์ออกแดง
บางองค์กลับดำ บางองค์ออกสีนาก บางองค์มีผิวเงินขึ้นมาปกคลุมองค์พระ ออกเหลืองบ้างขาวบ้าง
หลาย ๆ สีหลากสีสัน ให้เลือกเก็บเลือกสะสมครับ

ซึ่งกระแสขององค์พระที่เกิดหลากสี ที่เกิดขึ้นนี้ เกิดจากความพิถีพิถัน ของผู้จัดสร้าง
ที่ต้องการสร้างพระกริ่งออกมาให้ดีที่สุดสวยงามที่สุด และต้องการหล่อพระกริ่ง
ตามตำหรับรำราโบราณ คือจะต้องหล่อตามฤกษ์ จึงติดต่อทางโรงหล่อให้มาหล่อให้
โดยที่ผู่จัดสร้างซึ่งก็คือ คุณธงชัย อุดมความสุขเป็นผู้ผสมเนื้อโลหะเอง โดยผสม
ทองคำไปถึง ๓๐ บาท เงิน ๑๖ กิโลกรรม และชนวนพระกริ่งเก่าต่าง ๆ เช่น ชนวนพระกริ่งชินบัญชร
ชนวนพระกริ่งสายวัดบวร วัดสุทัศน์ ชนวนพระกริ่งเก่าต่าง ๆ และแผ่นยันต์ต่าง ๆ อีกมาก

โดยพระกริ่งอุดมความสุข นี้มีการหล่อถึงสองพิธีเพราะการหล่อพิธีแรกนั้น หล่อได้ไม่ครบตามจำนวน
คือ หล่อไปได้ประมาณ ๑,๐๐๐ กว่าองค์ ก็หมดฤกษ์ จึงเลิกหล่อ โดยที่พิธีแรกได้ผสมเนื้อเงินลงไปมาก
ทำให้พระกริ่งชุดแรกเนื้อออกมามีกะแสเงินออกมาปกคลุมผิวพระเป็นจำนวนมาก

ในการหล่อครั้งที่สอง จึงได้ลดจำนวนเงินออกไปนำและโลหะมงคลชนิดอื่น ๆ มาผสมแทน
เมื่อหล่ออกมาแล้วพระกริ่งชุดที่สองนี้ ผิวองค์พระจึงออกเป็นกระแสสีแดงดังนี้แล้วคุณธงชัย
จึงเรียกพระกริ่งชุดแรกที่ออกมาเป็นกระแสขาวว่า พระกริ่งกระแสขาว ส่วนชุดที่สอง
ที่ผิวองค์พระออกมาเป็นสีแดงว่า พระกริ่งกระแสแดง

• magRizVE
  • สมาชิก
  • *
  • Thank You
    • Top-notch
Re: ผมชื่นชอบและศรัทธา พระกริ่งอุดมความสุข
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 11:10:47 pm »
ส่วนองค์ที่ผิวองค์พระเป็นสีดำนั้น ส่วนมากเท่าที่พบเห็นจะเป็นพระกริ่งชุดกระแสแดงเป็นส่วนมาก
เนื่องจากไม่มีผิวเงินมาปกคลุมผิว จึงทำให้ผิวโดนอากาศ และกลับดำในที่สุด
เนื้อนวะโลหะที่ผสมสูตรได้ดีจริง ๆ มีส่วนผสมทองคำมาก ก็จะกลับดำแบบนี้แหละครับ
หากส่วยผสมของงนวะโลหะไม่ดีจริง ๆ จะไม่กลับดำแบบนี้ ดังนั้นพระกริ่งชุดที่ออกสีนาก
ทิ้งไว้นาน ๆ ในที่ ๆ มีอากาศถ่ายเทก็จะสามารถกลับดำได้เช่นกัน

พระกริ่งชุดกระแสขาวก็ใช่ว่าจะไม่กลับดำนะครับ กลับดำเหมือนกันหากทำการปลอกผิวองค์พระออกมา
โดยสังเกตุได้ที่ เนื้อในของพระกริ่งชุดกระแสขาว ดูตรงก้นองค์พระจะออกกระแสแดงเช่นกัน
หากจับไปจับมาก็จะกลับดำเช่นกันครับ

จากเหตุผลดังกล่าวข้างต้น จึงทำให้ พระกริ่งอุดมความสุข มีหลายสีหลากสีสัน
เป็นผลมาถึงเรื่องการตอกเลข โดยที่พระกริ่งชุดกระแสขาวจะตอกตัวเลขตัวใหญ่
ส่วนพระกริ่งชุดกระแสแดงจะตอกตัวเลขตัวเล็ก ซึ่งก็เป็นความคิดของคุณธงชัย นั้นเอง
ที่มีการจัดสร้างรัดกุม เพราะพระกริ่งชุดที่ตอกตัวเลขตัวใหญ่เป็นพระกริ่งที่หล่ออกมาก่อนในครั้งแรก
จึงได้รับการปลุกเสกก่อนในวันที่ ๑๔ ก.พ.๔๐ ซึ่งปลุกเสกพร้อมกับวัตถุมงคลแบบอื่น ๆ ภายในรุ่น
โดยปลุกเสกที่ เชียงใหม่ ส่วนพระกริ่งกระแสแดงที่ตอกตัวเลขเล็ก ปลุกเสกวันที่ ๒๑ ก.พ.๔๐
ที่วัดธาตุมหาชัย

• magRizVE
  • สมาชิก
  • *
  • Thank You
    • Top-notch
Re: ผมชื่นชอบและศรัทธา พระกริ่งอุดมความสุข
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 11:12:03 pm »
อักทั้งพระกริ่งรุ่นนี้เป็นพระกริ่งพิเศษ ไม่เหมือนรุ่นใด และคณาจารย์องค์ใด
พระกริ่งรุ่นนี้ บางคนตกใจครับ ผมเองก็เช่นกันครับ ทำไมเขย่าไม่ดัง
พระกริ่งรุ่นนี้เขย่าไม่ดังจริง ๆ ครับ เพราะพระกริ่งรุ่นนี้ไม่ได้บรรจุเม็ดกริ่ง
ซึ่งเป็นโลหะตามธรรมดา เหมือนพระกริ่งทั่วไป แต่พระกริ่งรุ่นนี้ บรรจุปัฐวีธาตุครับ
บรรจุของสุดวิเศษของหลวงปู่คำพันธ์ ซึ่งว่ากันว่า กันนิวเคลียร์ได้ครับ     
และเม็ดปัฐวีธาตุนี้ ก็มีความหมายอีกเช่นกัน โดยได้มาจากวัดทุ่งเศรษฐ๊เหนือ
จังหวัดกำแพงเพชร อนุมานว่า บูชาแล้วจะได้เป็นเศรษฐีมหาเศรษฐี และมีเกาะป้องกัน
ที่เหมือนกับเพชรที่คอยป้องกันอยู่

มีอีกหลาย ๆ เหตุผลที่ผมชื่นชอบในพระกริ่งรุ่นนี้ครับ ว่าง ๆ จะมาเล่าให้ฟังอีกครับ

ออฟไลน์ โก้ จีนสาตร์

• สมาชิก
  • Thank You
  • -Given: 1
  • -Receive: 6
  • พลังน้ำใจ 7
  • อยากคุยกันติดต่อได้ที่เบอร์ 081-5552409 (โก้ครับ)
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2011, 09:24:39 am »
ชอบมากเลยครับรุ่นนี้ ทั้ง เหรียญ ผง ปิตตา กริ่ง  :D :D :D :D
"ศิษย์เปรียบได้เท่ากับลูก อาจารย์เปรียบได้เท่ากับพ่อแม่ กูอนุญาตให้พวกมึงไปฆ่าศิษย์กูไม่ได้ แต่ถ้าวันใดมันไม่นับถือกูแล้ว หลงลืมกูแล้ว มันต้องตาย
"
นี้คือคำพูดของหลงพ่อกวย

ออฟไลน์ SODA 405

• สมาชิก
  • Thank You
  • -Given: 47
  • -Receive: 7
  • พลังน้ำใจ 7
  • ....เก็บ,สะสม,อนุรักษ์.
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2011, 10:28:24 pm »

....มีเสน่ห์มากครับ    ขอบคุณ!

กระดานสนทนาเว็บไซต์ ศิษย์หลวงพ่อกวย

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2011, 10:28:24 pm »

Facebook Comments