ผู้เขียน หัวข้อ: สมเด็จ เกตุทะลุซุ้ม เนื้อแหวกม่าน  (อ่าน 14193 ครั้ง)

ออฟไลน์ ถิรวุษิ

• สมาชิก
  • Thank You
  • -Given: 0
  • -Receive: 0
  • พลังน้ำใจ 0
Re: สมเด็จ เกตุทะลุซุ้ม เนื้อแหวกม่าน
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 22, 2009, 10:54:52 am »
รบกวนถามพระพิมพ์นี้สร้าง พ.ศ.อะไร
ยินดีให้คำปรึกษาสิทธิการรักษา บัตรสุขภาพถ้วนหน้า(บัตรทอง) บัตรประกันสังคม เบิกได้ จ่ายตรง พรบ.

ออฟไลน์ dondindum

• สมาชิก
  • **
  • Thank You
Re: สมเด็จ เกตุทะลุซุ้ม เนื้อแหวกม่าน
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 22, 2009, 01:06:52 pm »
เยี่ยมครับท่าน

ออฟไลน์ ใจมันรัก

• สมาชิก
  • Thank You
  • -Receive: 1
  • พลังน้ำใจ 1
  • เบอร์ติดต่อ 081 4334877
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 22, 2009, 06:20:35 pm »
รบกวนถามพระพิมพ์นี้สร้าง พ.ศ.อะไร
รุ่นนี้ สร้างพร้อมกับ พิมพ์ เจดีย์รัศมีหลังยันต์ ปี 13 ครับ
หลวงพ่อกวย เก่งเกรียงไกร ไปได้รอบโลก

ออฟไลน์ erawan

• สมาชิก
  • Thank You
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 22, 2009, 09:51:19 pm »
ขอแสดงความคิดเห็นแย้งหน่อยนะครับ ว่าถ้าเป็นเนื้อผงน้ำมัน หรือเนื้อปรกโพธิ์เก้าใบ สร้างปี 2513 ถูกต้องแล้วครับ แต่พิมพ์นี้เนื้อแหวกม่าน เนื้อเดียวกัน ซึ่งเป็นเนื้อผงยุคต้นๆสร้างก่อนเนื้อผงน้ำมัน ซึ่งเนื้อผงน้ำมันจะสร้าง

ปี 2513 ฉะนั้นพิมพ์นี้เนื้อแหวกม่านก็น่าจะสร้างพร้อมกับแหวกม่าน หรือปีเดียวกับแหวกม่านครับ เป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ

ออฟไลน์ ขุนทัพ

• สมาชิก
  • Thank You
  • -Receive: 1
  • พลังน้ำใจ 1
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 23, 2009, 08:59:02 am »

ขอแสดงความคิดเห็นแย้งหน่อยนะครับ ว่าถ้าเป็นเนื้อผงน้ำมัน หรือเนื้อปรกโพธิ์เก้าใบ สร้างปี 2513 ถูกต้องแล้วครับ แต่พิมพ์นี้เนื้อแหวกม่าน เนื้อเดียวกัน ซึ่งเป็นเนื้อผงยุคต้นๆสร้างก่อนเนื้อผงน้ำมัน ซึ่งเนื้อผงน้ำมันจะสร้าง

ปี 2513 ฉะนั้นพิมพ์นี้เนื้อแหวกม่านก็น่าจะสร้างพร้อมกับแหวกม่าน หรือปีเดียวกับแหวกม่านครับ เป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ
ใช่ครับพี่เอราวัน พระพิมพ์เกศทะลุซุ้มเนื้อเป็นเนื้อแหวกม่านครับ 8)
แต่เป็นเนื้อทื่สร้างคนละยุคกันครับ ความเก่าความแห้งของเนื้อยังไม่ถึงยุคกันครับ
ยกตัวอย่างเช่น พระพิมพ์รัศมี วัดหนองอีดุก ก็สร้างเป็นเนื้อแหวกม่าน แต่ก็เป็นพระสร้างคนละยุคกันครับ :)

กระดานสนทนาเว็บไซต์ ศิษย์หลวงพ่อกวย

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 23, 2009, 08:59:02 am »

Facebook Comments