ผู้เขียน หัวข้อ: สมเด็จ เกตุทะลุซุ้ม เนื้อแหวกม่าน  (อ่าน 14202 ครั้ง)

ออฟไลน์ ใจมันรัก

• สมาชิก
  • Thank You
  • -Given: 0
  • -Receive: 1
  • พลังน้ำใจ 1
  • เบอร์ติดต่อ 081 4334877
Re: สมเด็จ เกตุทะลุซุ้ม เนื้อแหวกม่าน
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 28, 2009, 08:18:22 pm »
หลวงพ่อกวย เก่งเกรียงไกร ไปได้รอบโลก

ออฟไลน์ erawan

• สมาชิก
  • Thank You
  • -Receive: 0
  • พลังน้ำใจ 0
Re: สมเด็จ เกตุทะลุซุ้ม เนื้อแหวกม่าน
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 28, 2009, 08:33:54 pm »
 ;Dถูกต้องครับเคยลงไว้ว่าสร้างเมื่อปี 2510 กว่า เพราะดูเนื้อพระไม่ชัดเจน เนื่องจากพระถูกความชื้นของปลวกขึ้น และถูกล้างมา เนื้อจึงดูไม่จัดเก่า แต่เมื่อดูองค์สภาพเดิมๆ

ที่ไม่ได้ถูกล้างและเปลี่ยนสภาพมา และดูเปรียบเทียบกับเนื้อของแหวกม่าน มีลักษณะเหมือนใก้ลเคียง ซึ่งแหวกม่านก็ผ่านสภาพการใช้มาเช่นเดียวกัน จึงมีความเห็นว่าเป็นพระยุค

เดียวกัน ในทรรศนส่วนตัวของผมเท่านั้น ถ้าท่านใดคิดว่าเป็นพระยุคหลังปี 2510ก็แล้วแต่จะคิดครับ อย่างไรก็ตามพระพิมพ์นี้เป็นของหลวงพ่อสร้างไว้ใช้ได้เหมือนกันครับ ;D

ออฟไลน์ needful

• สมาชิก
  • Thank You
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มกราคม 28, 2009, 10:08:29 pm »
กระทู้นี้ดีครับ ให้ความรู้ดี  :D
ทั้งเรื่องวิธีสร้างพระ และ วิธีดูเนื้อพระ ว่าเก่า ถึงยุค หรือ ไม่ถึงยุค
ว่าแต่เรื่อง เนื้อแหวกม่าน นี่ปวดหัวพอสมควรครับ  :D
อย่าง พระชุดวัดหนองอีดุก ที่บอกว่าเนื้อแหวกม่าน แต่ความคิดเห็นผม(ส่วนตัวนะครับ :D) ผมว่าเนื้อละเอียดไม่ได้้เหมือน พระแหวกม่านยุคต้นๆ
อย่าง พระแหวกม่านยุคต้นจริงๆ ผมดูแล้วเนื้อละเอียดมาก เหมือนจะเป็นผงแป้งอยู่แล้ว แล้วยังไม่เห็นเนื้อแบบนี้ ในพระเกจิท่านอื่นอีก
คำถามคือ
เนื้อแหวกม่านนี่ มีหลายยุคหรือปล่าวครับ?
เช่น ยุคต้นคือก่อนปี 2500,ยุคหลังคือเนื้อวัดหนองอีดุก
ใครพอจะรู้บ้างครับว่าช่วง พ.ศ.ที่หลวงพ่อสร้า้ง เนื้อพระแหวกม่าน นี่มันยาวนานประมาณไหนครับ?  :D
รบกวน ศิษย์พี่ ศิษย์น้อง ช่วยร่วมแสดงความคิดเห็น ช่วยตอบคำถามในใจผมทีครับ  :D
สิ่งที่น่ากลัวคือ
ความเห็น ที่กลายเป็น ความเชื่อ
ความเชื่อ ที่กลายเป็น ความจริง
และ ความจริงที่แท้จริง ถูกปกปิดให้ลืมไป

ออฟไลน์ ขุนทัพ

• สมาชิก
  • Thank You
  • -Receive: 1
  • พลังน้ำใจ 1
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มกราคม 28, 2009, 11:01:37 pm »
 :D :D :Dดูกระทู้พระพิมพ์แหวกม่านครับว่าเนื้อเป็นอย่างไร :D :D :D
http://sitluangporguay.com/forum/index.php?topic=122.0
http://sitluangporguay.com/forum/index.php?topic=121.0
และดูกระทู้ที่มีเนื้อเหมือนกับพระพิมพ์แหวกม่าน และ ลองเปรียบเทียบเนื้อของพระพิมพ์เกตุทะลุซุ้มว่าเหมือนหรือแต่ต่างกันครับ
http://sitluangporguay.com/forum/index.php?topic=826.0

ออฟไลน์ Tunya

• สมาชิก
  • Thank You
  • 081-8870179
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มกราคม 29, 2009, 05:43:03 pm »
 ;) ;) ;)พี่ๆ น้องๆ ท่านใดมีพิมพ์หลังยันต์ ช่วยนำมาลงให้ชมเพื่อเป็นวิทยาทานบ้างนะครับ....

อยากเห็นทั้งเนื้อ และพิมพ์ รวมทั้งเรื่องการตัดขอบด้วย...ขอบคุณครับ  ;) ;) ;)

กระดานสนทนาเว็บไซต์ ศิษย์หลวงพ่อกวย

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มกราคม 29, 2009, 05:43:03 pm »

Facebook Comments