ผู้เขียน หัวข้อ: ตะกรุดโทน ยาว6นิ้ว ลงยันต์อิติปิโส8ทิศ  (อ่าน 15271 ครั้ง)

ออฟไลน์ prapak

• สมาชิก
  • Thank You
  • -Given: 0
  • -Receive: 0
  • พลังน้ำใจ 0
ตะกรุดดอกนี้เพิ่งได้มาไม่นานครับ ดูจากอายุของโลหะน่าจะประมาณ 20-30 ปี  เจ้าของเดิมได้คลี่ตะกรุดออกออกเพื่อดูยันต์ที่ลง เมื่อผมได้มาจึงถ่ายรูปใหม่แต่ได้ภาพไม่ค่อยชัดเจน จึงลอกยันต์ที่ลงไว้ ยันต์ที่ลงเป็นตารางและมีตัวเลขไทยตั้งแต่ ๑-๗ ลงอยู่ภายใน ที่มุมและช่วงกลางของตารางยันต์ เป็นยันต์องค์พระลงด้วย "มะ-อะ-อุ" ประกบด้านข้างด้วย "อิ สวา สุ"  และมีการลงยันต์ "อิติปิโสแปดทิศ" อยู่โดยรอบตารางยันต์

1 อิ ระ ชา คะ ตะ ระ สา
         2 ติ หัง จะ โต โล ถิ นัง
         3 ปิ สัม ระ โล ปุ สัต พุธ
         4 โส มา ณะ กะ ริ ถา โธ
         5 ภะ สัม สัม วิ สะ เท ภะ
         6 คะ พุท ปัน ทู ธัม วะ คะ   
         7 วา โธ โน อะ มะ มะ วา
         8 อะ วิช สุ นุต สา นุส ติ

แต่ที่น่าแปลกก็คือ ช่วงที่ 6 ที่เป็น "คะ พุท ปัน ทู ทัม วะ คะ" กลับไม่ได้ลง แต่ลงเป็นอักขระที่กาสีเหลืองไว้แทน ตามความเห็นของผม เลข ๑-๗ ที่ลงในตารางยันต์นั้นน่าจะแทนช่วงที่ขาดหายไปหรือไม่????  อยากรบกวนขอความเห็นจากท่านที่มีความชำนาญทางอักขระเลขยันต์ได้ให้ข้อมูลความรู้ด้วยนะครับ และจากยันต์ที่ลงนี้อยากจะทราบว่าน่าจะเป็นของสำนักใดด้วยครับ  ขอขอบคุณเป็นอย่างสูงมาล่วงหน้าณที่นี้ด้วยครับ

• สมาชิก
  • Thank You
Re: ตะกรุดโทน ยาว6นิ้ว ลงยันต์อิติปิโส8ทิศ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2011, 09:14:45 pm »
ด้านในตะกรุด ด้านที่ลงยันต์ครับ

• สมาชิก
  • Thank You
Re: ตะกรุดโทน ยาว6นิ้ว ลงยันต์อิติปิโส8ทิศ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2011, 09:15:54 pm »
ด้านนอกครับ

• สมาชิก
  • Thank You
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2011, 09:16:52 pm »
ขยายให้เห็นลายมือจารอักขระครับ

ออฟไลน์ SODA 405

• สมาชิก
  • Thank You
  • -Given: 47
  • -Receive: 7
  • พลังน้ำใจ 7
  • ....เก็บ,สะสม,อนุรักษ์.
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 07:44:58 am »

....ขอบคุณครับ! :D

กระดานสนทนาเว็บไซต์ ศิษย์หลวงพ่อกวย

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 07:44:58 am »

Facebook Comments