ผู้เขียน หัวข้อ: ....รูปถ่ายหลวงพ่อเคลือบ สวยๆจ้า!  (อ่าน 27641 ครั้ง)

ออฟไลน์ dada99999

• สมาชิก
  • Thank You
  • -Given: 0
  • -Receive: 0
  • พลังน้ำใจ 0
Re: ....รูปถ่ายหลวงพ่อเคลือบ สวยๆจ้า!
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 11:13:28 am »
สำหรับข้อข้องใจว่ารูปถ่ายหลวงพ่อเคลือบในแบบที่หุ้มฝาบาตรนี้ทันหลวงพ่อหรือไม่นั้น

สำหรับผม ขอยืนยันว่าทันครับ หลักการง่ายๆ สำหรับคนที่เล่นภาพถ่ายเมื่อเห็นรูปนี้และ

ลักษณะการหุ้มโลหะแบบนี้ ก็สามารถที่จะบ่งบอกถึงยุคการสร้างได้อย่างไม่ยากนัก

หลวงพ่อเคลือบท่านมรณะภาพเมื่อประมาณปี 2497 ซึ่งดูจากรูปถ่ายแบบนี้แล้วก็หนียุคไม่ออกครับ

ออฟไลน์ Bagman

• สมาชิก
  • **
  • Thank You
Re: ....รูปถ่ายหลวงพ่อเคลือบ สวยๆจ้า!
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 05:34:24 pm »
หลวงพ่อเคลือบดีทุกรุ่น ใช้ได้ทุกรุ่นครับ วัตถุมงคลชุดปี 15 ถึงไม่ทันท่าน ก็ประสบการณ์ดีครับ
 ;D ;D ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ add

• สมาชิก
  • Thank You
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 08:07:10 pm »
ของพี่บอลดูง่ายจริงๆครับพี่สวยมากๆ

ออฟไลน์ kliao

• สมาชิกใหม่
  • *
  • Thank You
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 08:24:53 am »
ทันไม่ทันหลวงพ่อผมไม่ทราบครับ เพราะเกิดไม่ทัน มีหลายท่านศรัทธาและเคารพหลวงพ่อเคลือบมากๆรวมถึงครอบครัวผมด้วย ไอ้เรื่องทันไม่ทันท่านนั้น ส่วนตัวผมไม่สนใจครับ ตาผมตัดรูปหลวงพ่อเคลือบจากหนังสือพิมพ์พกใส่กระเป๋ายังเจอปาฏิหารหลวงพ่อช่วยชีวิตเลย ทันไม่ทัน ผมถามว่าเพื่ออ่ะไรครับ
1. สมมุติว่าทันตัวท่านได้ปลุกเสก ถือว่าเป็นบุญของลูกหลาน แต่สิ่งที่ตามมาคือ ราคาจะแพงขึ้นไปอีกโข
2. ถ้าไม่ทันตัวหลวงพ่อแล้วมีคนมาบอกว่า "รุ้นนี้หลวงพ่อไม่ได้เสก ...." อาจเป็นการบั่นทอนสัทธา (ของบางคนนะ) และคนที่บอกว่าทันไม่ทันหลวงพ่อจะเป็นบาปไปโดยไม่รุ้ตัว (หวังดีแต่ได้บาป)
เลิกขุดคุ้ยเรื่องทันไม่ทันหลวงพ่อปลุกเสก แล้วเอาเวลามาทำความดีภาวนาถึงหลวงพ่อดีกว่าครับ

ออฟไลน์ bee

• สมาชิก
  • Thank You
  • ต้นฉบับ
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 02:58:31 pm »
การที่มีพยานหลักฐานมายืนยัน (ทั้งพยานวัตถุ และพยานบุคคล) นั้นเป็นการค้นคว้าหาคำตอบของสิ่งๆนั้น  เพื่อที่เกิดมาตรฐานตามขึ้นมา

และที่มีคนถกเถียงกันว่า ภาพถ่ายหลวงพ่อเคลือบนั้นทันท่านหรือไม่นั้้น เป็นการถกเถียงเชิงวิชาการ มากกว่า ความคิดเห็นส่วนตัว

มันไม่บาปหรอกครับ คุณ kliao ถ้าเกิดมีคนค้นคว้ามาว่าไม่ทัน (พวกเรา) ก็ต้องยอมรับความจริงกัน แต่ถ้าทันก็ดีไปใช่มั๊ยครับ  วัตถุมงคลใน

จังหวัดอุทัยธานีนั้น ยังมีอีกมากมายที่ยังไม่สามารถสืบค้นหาความจริง รวมถึงประวัติการสร้างที่แน่ชัดได้ ยกตัวอย่าง เช่น เหรียญหลวงพ่อจู  วัดดอนกลอย

เหรียญหลวงพ่อสิน (ว่าสร้าง ปี 2470 จริงหรือเปล่า และปิดตาเนื้อตะกั่วที่หลายคนสับสนกัน) เป็นต้น และภาพถ่ายอีกหลากหลายภาพ เล่นหากันมาผิดๆ

โดยตลอด เดี๋ยววันหลัง จะปรึกษาพรรคพวก ทยอยลงมาให้พี่น้องได้ดูกันครับ

นั้นถึงเป็นการดีที่จะทำให้พี่น้องวงการพระเครื่อง เมืองอุทัยธานี นั้น มีการพูดคุยถึงวัตถุมงคลต่างๆของอุทัยธานีกันมากขึ้น พระอุทัยจะได้เฟื่องฟู

ถ้ามีอะไรโทรปรึกษาได้ตลอดเวลาครับ ต้อง อุทัย
ชีวิตที่เหลือเพื่อบูรพาจารย์อุทัย   บูรพาจารย์อุทัยไม่แพ้ใครใดในโลก

กระดานสนทนาเว็บไซต์ ศิษย์หลวงพ่อกวย

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 02:58:31 pm »

Facebook Comments