ผู้เขียน หัวข้อ: ....รูปถ่ายหลวงพ่อเคลือบ สวยๆจ้า!  (อ่าน 27645 ครั้ง)

ออฟไลน์ dada99999

• สมาชิก
  • Thank You
  • -Given: 0
  • -Receive: 0
  • พลังน้ำใจ 0
Re: ....รูปถ่ายหลวงพ่อเคลือบ สวยๆจ้า!
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 08:11:01 pm »
เห็นด้วยครับต้อง

ทันไม่ทัน ไม่ใช่เรื่องที่ต้องกลัวบาป

แต่เป็นเรื่องที่เราๆ ท่านๆ ต้องศึกษาหาข้อมูล

พร้อมทั้งเหตุผลที่นำมาสนับสนุน เพื่อที่ต่อไปวงการ

พระเครื่องเมืองอุทัยจะได้เล่นหาอย่างมีข้อยุติ ไม่ใช่เล่นๆ กันไป

แบบไม่รู้เรื่อง ไม่ทราบข้อมูล

อย่าเดินย้ำกันอยู่กับที่อีกเลยครับ ช่วยๆ กันครับ

พระเครื่องเมืองอุทัยยังมีอีกหลายๆ อย่างที่เราๆ ท่านๆ

มองข้ามกันไปครับ เช่น พระกรุบนยอดเขาสะแกกรัง

เป็นต้น

ออฟไลน์ kliao

• สมาชิกใหม่
  • *
  • Thank You
Re: ....รูปถ่ายหลวงพ่อเคลือบ สวยๆจ้า!
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 09:46:36 am »
กราบขมาท่านทั้งหลาายนะ ผมมันเด็กน้อย :D

ออฟไลน์ dada99999

• สมาชิก
  • Thank You
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 01:37:13 pm »
ขออภัยเช่นกันครับ

หากข้อความใดที่ได้กล่าวข้างต้นทำให้ท่านขัดข้องเคืองใจ

เพราะเจตนาของผม คือ การสืบค้นความจริงด้วยข้อมูลและ

เหตุผลอันเชื่อถือได้ โดยไม่มีเจตนาที่จะกล่าวล่วงเกินท่านใด

หรือลบลู่ครูบาอาจารย์ เพื่อที่ในอนาคตวงการพระเครื่องใน

สายเมืองอุทัยจะได้มีที่ยืนเป็นที่ยอมรับในวงการ

เพราะในปัจจุบัน พระเครื่องสายอุทัยกำลังได้รับความนิยมมากขึ้น

เรื่อยๆ แต่ยังมีวัตถุมงคลบางอย่างที่เราๆ ท่านๆ ไม่ทราบถึงที่มาที่ไป

อย่างชัดเจนหรือแม้กระทั่งการที่วัตถุมงคลสายอุทัยถูกนำไปอ้างยัง

ถิ่นอื่น เช่น ภาพถ่ายหลวงพ่อแสง วัดป่าช้า สายอยุธยาเล่นเป็นภาพ

ถ่ายหลวงพ่อพัด วัดโขด จนถึงกระทั่งตีเป็นหลวงพ่อกลั่น วัดพระญาติ

ก็มีมาแล้ว หากเรายังนิ่งเฉย รุ่นน้องๆรุ่นหลังๆ จะไม่มีที่ยืนนะครับ...

ออฟไลน์ lawer

• สมาชิก
  • Thank You
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 03:33:56 pm »
ขออนุโมทนาต่อผู้ที่แสวงหาข้อเท็จจริงทุกท่านครับ ผมเห็นด้วยที่จะเผยแพร่ประวัติพระเกจิเมืองอุทัยเท่าที่เป็นข้อเท็จจริงครับ
ประวัติหลวงพ่อบางองค์มีหลักฐานข้อเท็จจริงน้อย แต่ต้องยอมรับ ไม่ใช่เขียนโดยนั่งเทียน หรือคาดเดาเอา เพราะเป็นการบิดเบือนโดยไม่รู้ตัว

ออฟไลน์ bee

• สมาชิก
  • Thank You
  • ต้นฉบับ
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 09:17:48 pm »
ขออภัยด้วยครับ

หากว่าผม (bee) ได้ทำให้ท่านไม่สบายใจครับ

เพราะว่าอย่างที่พี่ (dada99999) ว่าครับ คือ

เจตนาของพวกเรานั้นเป็นเจตนาที่ดี ไม่ได้มีเจตนาอย่างอื่น

ใดเลย  นอกจากที่จะให้ พวกพ้องน้องพี่วงการพระเครื่อง

ได้รับรู้ถึงข้อเท็จจริงต่างๆ เกี่ยวกับพระเครื่องจังหวัดอุทัยธานี

มากขึ้น อย่างที่บอกแหละครับพระเครื่องของจังหวัดเรานั้น

ยังมีอีกมากครับที่คนรุ่นหลังๆยังไม่รู้จักรวมถึงประวัติต่างๆ

ของเกจิคณาจารย์ต่างๆ เช่น พระกรุวัดเขา (วัดสังกัสฯ)

พระกรุหนองกระทุ่ม พระฝากกรุของหลวงปู่ศุข วัดมะขามเฒ่า

เช่นวัดตลุกหมู กรุพันตุ่น เป็นต้น และรวมถึงภาพถ่ายคณาจารย์ต่างๆ

ที่บรรพบุรุษของเราน้นกราบไว้มาจนถึงในยุคปัจจุบันก็มีมากมาย

เหลือเกินที่คนรุ่นหลังยังไม่รู้ว่าหน้าตารวมถึงชื่อของท่านเป็นอย่างไร

ผมและเพื่อนๆจะสืบจะค้นคว้าหาข้อมูลต่อไป   สู้ครับ
:) :)
ชีวิตที่เหลือเพื่อบูรพาจารย์อุทัย   บูรพาจารย์อุทัยไม่แพ้ใครใดในโลก

กระดานสนทนาเว็บไซต์ ศิษย์หลวงพ่อกวย

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 09:17:48 pm »

Facebook Comments