ผู้เขียน หัวข้อ: ....รูปถ่ายหลวงพ่อเคลือบ สวยๆจ้า!  (อ่าน 27638 ครั้ง)

ออฟไลน์ put

• สมาชิก
  • Thank You
  • -Given: 0
  • -Receive: 0
  • พลังน้ำใจ 0
Re: ....รูปถ่ายหลวงพ่อเคลือบ สวยๆจ้า!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 12:46:36 pm »
สวยมากครับเอียดา หายากมากสวยฯฯ

ออฟไลน์ SODA 405

• สมาชิก
  • Thank You
  • -Given: 47
  • -Receive: 7
  • พลังน้ำใจ 7
  • ....เก็บ,สะสม,อนุรักษ์.
Re: ....รูปถ่ายหลวงพ่อเคลือบ สวยๆจ้า!
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 12:49:25 pm »
สอบถามพวกพี่ๆ ในสายอุทัยหน่อยได้ไหม  ว่าภาพถ่ายหลวงพ่อเคลือบที่มีตะปูตอกบนกับล่างดังรูปนี้ เป็นภาพที่หลวงพ่อได้ทำและทันหลวงพ่อปลุกเสกหรือเปล่า
รู้ได้อย่างไรว่าหลวงพ่อเคลือบได้สร้างภาพถ่ายขึ้นมา คนเถ้าคนแก่บริเวณอำเภอทัพทัน(ที่ทันหลวงพ่อเคลือบ)บอกว่ามีแต่ตะกรุดและเครื่องรางเท่านั้น
สอบถามพี่ SODA 405 พี่ บอล อุทัย หรือพี่ GLOF

....วัตถุมงคลที่ทันตัวหลวงพ่อแน่ๆก็จะเป็นตะกรุดและเครื่องรางบางชนิดที่หลวงพ่อได้ทำให้ส่วนบุคคลเท่านั้นแหละครับ อย่างภาพถ่ายนั้นก็เล่นหาตามคุณค่าและมูลค่านิยมกันขึ้นอยู่กับความสมบูรณ์+หายาก แต่ไม่ว่ารุ่นไหนก็ใช้ได้เหมือนกันหมดล่ะครับ :D ;D :D

ออฟไลน์ GLOF

• สมาชิกใหม่
  • *
  • Thank You
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 10:13:47 am »
ตามที่พี่ดาว่าเลยครับ หลวงพ่อเคลือบแทบจะเป็นพระในตำนานของคนอุทัยครับ
วัตถุมงคลของท่าน มีทั้งตะกรุด ผ้ายันต์ และหรืออื่นๆ ที่ท่านทำให้เฉพาะบุคคล
ส่วนรูปถ่ายนี้ ตามประวัติคือ ถ่ายมาจากรูปที่วัดดงแขวนอีกที หุ้มด้วยฝาบาตร
แล้วนำไปให้ท่านปลุกเสก ซึ่งอายุ ความเก่าของฝาบาตรก็ไม่แตกต่าง
จากตะกรุดที่ท่านทำ ฝาบาตรในยุคนั้นค่อนข้างหนามากกว่ายุคหลังๆ ความเก่า
ของฝาบาตรพอบ่งบอกอะไรได้ บางชิ้นมีแบบหุ้มเงินก็น่าเป็นไปได้
อีกอย่างหนึ่งคือความเก่าของรูป กระดาษที่ใช้
ตลอดจนถึงคำบอกเล่าของผู้สูงอายุ ก็พอที่จะสรุปได้ครับ
ผิดถูกอย่างไร โปรดชี้แนะครับ เท่าที่ศึกษาและทราบมาเป็นแบบนี้ครับ

ออฟไลน์ ฅนทัพทัน

• สมาชิกใหม่
  • *
  • Thank You
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 12:04:30 pm »
ฟังกันตามหลักเหตุผลนะครับ
ตามที่คุณ GLOF ได้บอกว่า รูปถ่ายรูปนี้ถ่ายมาจากรูปที่วัดดงแขวน แล้วนำมาหุ้มฝาบาตรอีกที แล้วนำไปให้หลวงพ่อปลุกเสก นั้น
ทำไมไม่ถ่ายที่ตัวหลวงพ่อพ่อเลยหล่ะครับ มาถ่ายที่รูปทำไม ในส่วนที่หุ้มนั้นถ้าเป็นฝาบตรจริง คงจะหุ้มลำบากผมคิดว่าน่าจะหุ้มทองแดงมากกว่า
(เป็นข้อคิดเห็นส่วนตัวนะครับ) คือผมอยากจะหาข้อยุติหรือข้อสรุป ว่ารูปถ่ายหลวงพ่อเคลือบนั้นทันตัวหรือไม่ บางเสียงก็บอกว่าทัน
แต่บางเสียงก็บอกว่าไม่ทัน เดี๋ยวจะลองไปหาข้อมูลอีกที น่าจะได้ข้อสรุปเร็ววัน ยังไรก็ให้พวกพี่ dada99999 พี่ bee พี่ ฝุ่นดิน ช่วยกันวิเคราะห์
น่าจะเป็นทางออกที่ดีครับ  ในส่วนตัวผมนั้นนับถือหลวงพ่อเคลือบมาก ตัวเองยังใช้วัตถุมงคลของหลวงพ่ออยู่ทุกวันเลยครับ
จากใจจริงครับ ฅนทัพทัน

ออฟไลน์ SODA 405

• สมาชิก
  • Thank You
  • -Given: 47
  • -Receive: 7
  • พลังน้ำใจ 7
  • ....เก็บ,สะสม,อนุรักษ์.
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 03, 2011, 08:15:42 am »
ฟังกันตามหลักเหตุผลนะครับ
ตามที่คุณ GLOF ได้บอกว่า รูปถ่ายรูปนี้ถ่ายมาจากรูปที่วัดดงแขวน แล้วนำมาหุ้มฝาบาตรอีกที แล้วนำไปให้หลวงพ่อปลุกเสก นั้น
ทำไมไม่ถ่ายที่ตัวหลวงพ่อพ่อเลยหล่ะครับ มาถ่ายที่รูปทำไม ในส่วนที่หุ้มนั้นถ้าเป็นฝาบตรจริง คงจะหุ้มลำบากผมคิดว่าน่าจะหุ้มทองแดงมากกว่า
(เป็นข้อคิดเห็นส่วนตัวนะครับ) คือผมอยากจะหาข้อยุติหรือข้อสรุป ว่ารูปถ่ายหลวงพ่อเคลือบนั้นทันตัวหรือไม่ บางเสียงก็บอกว่าทัน
แต่บางเสียงก็บอกว่าไม่ทัน เดี๋ยวจะลองไปหาข้อมูลอีกที น่าจะได้ข้อสรุปเร็ววัน ยังไรก็ให้พวกพี่ dada99999 พี่ bee พี่ ฝุ่นดิน ช่วยกันวิเคราะห์
น่าจะเป็นทางออกที่ดีครับ  ในส่วนตัวผมนั้นนับถือหลวงพ่อเคลือบมาก ตัวเองยังใช้วัตถุมงคลของหลวงพ่ออยู่ทุกวันเลยครับ
จากใจจริงครับ ฅนทัพทัน

....โดยความเห็นส่วนตัวนะครับ ในสมัยนั้นกล้องถ่ายรูปไม่ใช่จะมีใช้กันเหมือนฅนสมัยนี้ ผู้ที่จะมีได้ก็ต้องเป็นของร้านถ่ายรูปประจำจังหวัดหรือประจำอำเภอนั้นๆ ดูจากรูปของหลวงพ่อเคลือบแล้วก็น่าจะเป็นความพอดีของช่างภาพและองค์หลวงพ่อเอง จะด้วยการนัดแนะกันหรือความบังเอิญพบหลวงพ่อก็ยังขาดการบอกเล่าจากผู้ร่วมสมัย ตัวผมผมว่าเป็นความบังเอิญซะมากกว่าเพราะไม่มีการเตรียมโต๊ะหรืออะไรเลยทีดีกว่าพื้นดินที่เห็นๆกันอยู่ แล้วจึงมีภาพนี้ตกทอดมาให้เห็นกัน และตั้งแต่ผมเล่นพระมาผมก็เห็นภาพเวอร์ชั่นนี้มาตลอดแต่จะเป็นการก๊อบปี๊จากรุ่นสู่รุ่นไปเรื่อยๆ ทั้งจากภาพใหญ่ถ่ายก๊อบเอามาเป็นภาพเล็ก และจากภาพเล็กก๊อบขยายไปเป็นภาพใหญ่ ซึ่งมีความต่างที่สังเกตุได้คือความไม่ชัดและจุดตำหนิที่ถ่ายทอดต่อๆกันไปซึ่งปรากฎทิ้งไว้ในรูปที่เราๆท่านๆเห็นกันอยู่ในปัจจุบันนี้นั่นเองครับ และจากภาพที่เห็นถ้าสังเกตุดีๆจะเห็นด้านบนและด้านล่างของภาพมีตะปูตอกอยู่ ผมว่าภาพนั้นแหละคือภาพต้นฉบับและภาพที่มานำเสนอคือรูปภาพลำดับต่อมา สรุป...รูปภาพนี้จะทันตัวหรือไม่ทันตัวหลวงพ่อก็ตาม คุณค่าและมูลค่ารูปของหลวงพ่อมันก็ไปไกลแล้วครับ !

กระดานสนทนาเว็บไซต์ ศิษย์หลวงพ่อกวย

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 03, 2011, 08:15:42 am »

Facebook Comments