ผู้เขียน หัวข้อ: ....รูปถ่ายหลวงพ่อเคลือบ สวยๆจ้า!  (อ่าน 27643 ครั้ง)

ออฟไลน์ phetuthai

• สมาชิก
  • Thank You
  • -Given: 0
  • -Receive: 1
  • พลังน้ำใจ 1
Re: ....รูปถ่ายหลวงพ่อเคลือบ สวยๆจ้า!
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 05:18:41 pm »
สวยมากครับ นี่และสุดยอด ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Dear_Kon_Sakaekrang

• สมาชิก
  • Thank You
  • -Receive: 0
  • พลังน้ำใจ 0
Re: ....รูปถ่ายหลวงพ่อเคลือบ สวยๆจ้า!
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 09:00:33 pm »
สวยมาก  :o :o :o

ออฟไลน์ เด็กบัวหลวง

• สมาชิก
  • Thank You
  • ศึกษา สะสม 081-043-7922
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 07:28:52 am »
 :o :o :o ชอบมากๆครับ  :-* :-* :-*

ออฟไลน์ uthaimai

• สมาชิกใหม่
  • *
  • Thank You
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 10:48:47 am »
สวัสดีครับไม่ค่อยได้เข้ามาคุยกับเค๊าเลย เห็นยังถกเรื่องรูปหลวงพ่อเคลือบรุ่นนี้กันอยู่ ผมขอบอกประสบการณ์บ้างก็แล้วกัน ตั้งแต่เด็กก็ได้ยินคนเฒ่าคนแก่พูดว่ารูปที่หลวงปู่เคลือบต้องหุ้มฝาบาตร ตระกรุดก็ฝาบาตร จากการสะสมเสาะหาพระเครื่องมานาน 10 กว่าปีผมบอกได้เลยว่าถ้าเจอรูปหลวงพ่อเคลือบแบบนี้ให้รีบเช่าไว้บูชาได้เลย ที่กล้าพูดแบบนี้เพราะว่า เรื่องที่จะบอกนี้ผมเคยเล่าให้เพื่อนโจ้และน้องต้องฟังมาหลายปีแล้ว นามผู้ให้เวิทยาทานนี้ คือปู่ของผมปู่ทวี สมัครเขตรการ อดีตสารวัตรกำนันตำบลเขาขี้ฝอย หนองเต่า คือเมื่อปี 2538 น้ำท่วมตลาดอุทัยฯทำให้ผมต้องย้ายบ้านไปอยู่ที่บ้านปู่  และได้คุยกับปู่ขณะท่านกำลังเหลาไม้สุ่มไก่เรื่องประสบการณ์ที่ท่านพบกับหลวงปู่เคลือบ ปู่เล่าให้ฟังว่าสมัยค้าควายถ้าหลวงพ่อเคลือบเดินผ่านตรอกที่บ้านมาจะให้ลุงมึง(คืออดีตผู้ใหญ่อรุณ สมัครเขตรการ)ไปตักน้ำใส่กะละมังให้หลวงพ่อเสกให้ควายกิน ควายจะแข็งแรงไม่เป็นโรคเลี้ยงง่าย และปู่บอกอีกเรื่องหนึ่งว่าเคยนำควายไปเลี้ยงแถวเขานาคเจอหลวงพ่อเคลือบกำลังเดินจะไปทัพทันจึงนิมนต์ถวายน้ำ และปู่ได้ขอบูชาตระกรุดฝาบาตรพร้อมกับปู่จิมได้บูชารูปถ่ายหุ้มฝาบาตรไว้ มึงอยากได้รูปไปถามตาจิมซิว่ายังอยู่หรือเปล่า ผมได้ยินแค่นั้นเองรีบบิดรถไปบ้านตาจิม(อยู่เขาขี้ฝอย)อย่างเร็ว กลับได้รับคำตอบว่าขายให้ลุงอาลาดินไปเมื่ออาทิตย์ที่แล้วเอง ผมก็ตามมาที่บ้านลุงอาละดินอีกแต่ลุงอาละดินบอกว่าจะเอาไว้ให้ลูกใช้ซึ่งปัจจุบันก็ไม่รู้ว่าอยู่กับลูกคนใด และรูปที่ปู่จิมขายให้กับลุงอาลาดินก็เป็นรูปเดียวกับที่โชว์อยู่นี่เอง ผม(ครูใหม่)จึงเป็นคนหนึ่งที่ขอยืนยันพี่น้องผู้อนุรักษ์ นิยมพระเครื่องอุทัยฯทุกท่านด้วยชื่อเสียงของผมเองว่ารูปร่นนี้ทันหลวงปู่เคลือบแน่นอนครับ และขออุทิศความดีจากวิทยาทานเรื่องนี้ให้กับคุณปู่ทั้งสองท่านที่ล่วงลับในครั้งนี้ด้วย

ออฟไลน์ uthaimai

• สมาชิกใหม่
  • *
  • Thank You
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 11:03:43 am »
อีกเรื่องหนึ่งที่จะขอบอกทุกท่านว่า ยังมีรูปหลวงพ่อเคลือบแบบนี้อีกหนึ่งรูปมีจารลายมือหลวงพ่อแถมคล้องอยู่กับตระกรุดฝาบาตรด้วย ปัจจุบันอยู่ในตลาดทัพทันนั่นแหละ ไม่ขอบอกว่าบ้านไหนเพราะผมเฝ้ามาหลายปีแล้ว

กระดานสนทนาเว็บไซต์ ศิษย์หลวงพ่อกวย

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 11:03:43 am »

Facebook Comments