ผู้เขียน หัวข้อ: โพธิ์ย้อยเนื้อผงยุคต้นพิมพ์นี้หาดูได้ที่ไหนอีก  (อ่าน 22615 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tunya

• สมาชิก
  • Thank You
  • -Given: 0
  • -Receive: 0
  • พลังน้ำใจ 0
  • 081-8870179
ติดตามผลงานมาตั้งแต่เวปข้างบ้าน ยังเหมือนเดิมนะครับ...

ออฟไลน์ Nawin.p

• สมาชิก
  • Thank You
แบบนี้ผมชอบครับยุคต้นหาอยาก :o :o :o

ออฟไลน์ Tarakorn

• สมาชิกใหม่
  • *
  • Thank You
  • ฅนแท้ คงทน
หนังสือเล่มนี้เขาก็เขียนไว้นะครับว่า พระของหลวงพ่อมีบางประเภทที่เล่นกันเป็นกลุ่ม ๆ เล่นหาเฉพาะคนเฉพาะกลุ่ม

หากใจหนักแน่นก็คล้องบูชาได้ครับ

OK ครับหมวด ถ้าหากความหมาย คือมีข้อมูลพระพิมพ์นี้ที่รวบรวมในครั้งนั้นที่จัดพิมพ์เป็นหนังสือขึ้นมา แต่ผู้รวบรวมได้กำหนดวัตถุมงคลของหลวงพ่อ แบ่งเป็น 3 กลุ่ม คือ 1.วัตถุมงคลที่เล่นหากันเป็นมาตราฐานสากล 2.วัตถุมงคลที่พอจะเล่นหากันเป็นมาตราฐานได้บ้าง 3.วัตถุมงคลที่เล่นหากันเป็นเฉพาะส่วนตัว ...แต่ทั้งนี้ผู้รวบรวมจัดพิมพ์หนังสือฯ ได้นำพระชุดนี้ผ่านการตรวจสอบจากผู้รู้ผู้เชี่ยวชาญบางท่านมาแล้ว และมีความเห็นพ้องตรงกันว่าน่าจะเป็นวัตถุมงคลที่หลวงพ่อท่านชอบสร้างไว้จริง แต่ก็มิได้หมายความว่าจะยืนยันเต็ม 100 เพียงแต่พิจารณาจากพิมพ์ทรงและเนื้อหามวลสารแล้วเข้าข่ายในลักษณ์เป็นวัตถุมงคลที่หลวงพ่อท่านช่อบสร้างไว้จริง ...

โดยส่วนตัวแล้วถือว่าเป็นเรื่องปกติ หากว่าหลวงพ่อท่านสร้างวัตถุมงคลพระชุดนั้นไว้น้อยมาก อาจประมาณ 10-20 หรืออาจจะมากกว่านี้ แล้วท่านไม่ได้สร้างในพิมพ์นั้นอีก จึงทำให้ไม่ค่อยได้พบเห็นกันแพร่หลาย เมื่อพระมีน้อยก็ย่อมไม่เป็นที่นิยม ถ้าพูดกันซื่อๆ ในทางพุทธพาณิชย์ ของมีน้อย ย่อมไม่เพียงพอต่อความต้องการของผู้คน จึงไม่ได้รับความนิยม ย่อมเป็นเรื่องธรรมดา

แต่หากยังไม่มีข้อมูลใดมาหักล้างว่าวัตถุมงคลนั้นมิใช่ของหลวงพ่อ เราก็ต้องว่ากันไปตามข้อมูลที่รวบรวมตรวจสอบกันแล้วในครั้งนั้น
ผมเกรงว่าในกาลข้างหน้าวัตถุมงคลของท่านที่สร้างไว้น้อย หรือสร้างให้ไว้เฉพาะคน จะสูญหายไปโดยรู้เท่าไม่ถึงการ ซึ่งเราในฐานะผู้เคารพนับถือหลวงพ่อ ควรต้องช่วยกันรักษาของดีที่ท่านตั้งใจอุตสาห์ทำไว้ให้ปกป้องคุ้มครองลูกศิษย์ของท่านทุกคน

OK ครับผม มิได้โต้แย้งนะครับ หากแต่เพียงขออนุญาต เสนอความเห็นเพิ่มเติมไว้ เนื่องด้วยเชื่อว่ายังมีผู้สนใจวัตถุมงคลของท่านอยู่อีกมาก ไม่มีหนังสือที่จัดทำโดยนิตยสารพระเครื่องมงคลทิพย์ ที่วันนี้ถือว่าเป็นเล่มแรก ด้วยปัจจุบันมีเล่ม 2 แล้ว แต่มิได้มีพระชุดนี้ตีพิมพ์ไว้ด้วย เท่าที่ทราบเนื่องด้วยฟิมพ์เก่าเส๊ยหายไปมาก และหาพระชุดนี้ไม่ได้ ผิดพลาดประการใดขออภัยไว้ด้วยครับ

ด้วยความนับถือ
เพื่อนกันคนหนึ่ง

เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่ง ยังมีอะไรอีกมากมายที่พวกเรายังไม่รู้ครับ ค้นคว้ากันต่อไปครับ

;D .. .ขอบคุณสำหรับความคิดเห็น ขออนุญาตเสนอความคิดเห็นเสริมท้ายไว้หน่อยครับ

... ต้องช่วยกันทุกฝ่ายหละครับ จะเหลืองจะแดง ก็ศิษย์พี่ศิษย์น้องด้วยกันทั้งนั้น
หลวงพ่อท่านสร้างวัตถุมงคลไว้มาก  54พรรษา ผมเชื่อครับ ยังมีอะไรอีกมากมายที่พวกเรายังรู้กันไม่หมด .. .
คุณรู้ผมไม่รู้ ผมรู้คุณอาจไม่รู้ และเราอาจมีมุมมองที่แตกต่างกันไป ก็ต้องถ้อยทีถ้อยอาศัยกัน ย่อมจะเกิดประโยชน์มากกว่า
ขอเพียงอย่าพึ่งด่วนสรุป ถ้าหากยังไม่มีข้อมูลมากพอ อาจผิดพลาดได้ แต่ถึงอย่างไรก็ดีต้องรู้จักให้อภัยกันจะดีไม่น้อยเลยครับ

;D .. .

• *
  • Thank You
ผมดูว่าพระน่ะแท้แน่ๆครับ..ต้องส่องดูมวลสารอีกทีส่วนตัวผมว่าน่าสนใจครับ..ถ้าเราเชื่อมั่นก็เก็บบูชาได้สนิทใจครับ.. :)

ครับพี่ ผมส่องดูมวลสารแล้วครับ แล้วมีความเชื่อมั่นมากเลยครับ ของดีมีน้อยพบเห็นยาก
อาจด้วยท่านสร้างไว้น้อย สร้างให้เฉพาะคน แถมที่มาดีด้วยเชื่อถือได้ครับ
จัดเป็นพระแท้ดูง่ายมากครับพี่ รูปที่แนบมาชอบมากครับ

;D .. .
ยินดีด้วยครับ... ;D ;D พระพิมพ์ที่หายากๆและสร้างน้อยแบบนี้ต้องชอบและเชื่อมั่นในที่มาและมวลสารพิมพ์ทรงความน่าจะเป็นและสัมผัสได้ถึง.....จึงเก็บบูชาได้แบบปลื้มปิติยินดีในความโชคดีของเราเองครับและยิ่งสัมผัสได้ถึงพุทธคุณในองค์พระก็จะยิ่งมั่นใจขึ้นไปอีก ส่วนตัวผมก็ชอบพระแบบนี้มากๆครับเพราะผมก็เก็บไว้หลายพิมพ์พระของที่บ้านบ้างได้มาจากคนรักกันบ้างได้จากลูกศิษย์ใกล้ชิดหลวงพ่อบ้าง100เปอร์เซ็นต์ผมได้มาจากแถวๆบ้านผมทั้งหมดคือในถิ่นครับ...และการแบ่งกลุ่มการบูชาเช่าหานั้นกลุ่มของผมคือคนเก่าแก่ในถิ่นพี่ป้าน้าอาและลูกศิษย์ใกล้ชิดหลวงพ่อ(ที่ทันหลวงพ่อ)บางส่วนได้มาฟรีๆบางส่วนมอบเงินช่วยเหลือแล้วเขาก็ให้พระมาเป็นสินน้ำใจและบางส่วนก็หักคอมา ;D(ศัพท์ทางพระเครื่อง)ก็หวงนักก็ต้องใช้วิธีนี้ครับ ;Dจึงสรุปตามที่ผมกล่าวมาทั้งหมดแต่อีกกลุ่มหนึ่งที่เรียกว่าพาณิชย์นั้นต้องเป็นพระที่เขาเล่นหากันและซื้อขายแลกเปลี่ยนกันได้โดย(ไม่โดนสวด)ก็อีกประเภทหนึ่งที่กำลังล็อคสเป็คให้เป็นสากลเพื่ออนาคตจะได้จัดเป็นพระที่ทำการเข้าประกวดได้เเต่ก็ต้องวิเคราะห์กันให้ดีๆ ;D...ทีนี้เรามาแยกและตัดสินใจเองครับว่าที่เราอยากได้พระหลวงพ่อมาแขวนบูชานั้นเราต้องการแบบไหนต้องการพุทธคุณหรือต้องการแลกเปลี่ยนหรือต้องการไว้อวดกันแบ่งกันชมแบ่งกันยอก็ตามถนัดครับ....และผมชอบความคิดเห็นของเจ้าของกระทู้มากครับ...และก็คือจุดประสงค์เดียวกับผมคือเป็นห่วงลูกหลานจะไม่ทราบข้อมูลในวัตถุมงคลบางส่วนของหลวงพ่อที่สร้างน้อยแจกให้คนที่สมควรจริงๆจะไม่ได้ทราบข้อมูลที่เป็นจริงเนื่องจากรุ่นปัจจุบันเข้าไม่เล่นหากันครับ(ส่วนกลางไม่รวมในถิ่น)...กระทู้นี้ดีครับผมสนับสนุนทุกความคิดเห็นครับ....

;D.. .ขอบคุณครับพี่ สำหรับความคิดเห็นที่ส่งมาให้ครับ หลายสิ่งหลายอย่างสอดคล้องกันครับ สำหรับผมเองแล้ว ตั้งใจไว้เลยครับ เมื่อคนอื่นรับฟังเรา เราก็ควรจะรับฟังคนอื่นด้วย ถึงแม้จะเห็นต่าง ก็ต้องนำมาคิดต่อ ส่วนดีเรารับไว้ย่อมเป็นประโยชน์ ส่วนที่เราไม่เห็นด้วย หากว่าชี้แจงกันได้ก็จะเป็นประโยชน์ ถ้าไม่เป็นเช่นนั้นก็ต้องหยุด เพราะไม่เกิดประโยชน์ ... ;D ส่วนเรื่องพาณิชย์นั้น ผมไม่เคยมีอคติ ของที่นิยมกันในทางสากล คนหมู่มากมีความต้องการ ย่อมเล่นกันแรง เป็นเรื่องธรรมดา  ;D .. . แต่ผมยังเชื่อว่า ยังมีผู้คนถึงแม้จะเป็นส่วนน้อย (รวมตัวผมเองด้วยครับ) ชอบของหายาก ขอบอกครับ ราคาก็ไม่เบานะครับ สำหรับคนเล่นและชอบ  ;D .. .จำกันได้มั๊ยครับ สมเด็จหลังสีวลี ทั้งเอวเล็กเอวใหญ่ออกวัดราชนัดดา หลวงพ่อปลุกเสก เคยเป็นที่นิยมกันมาก ราคาก็เคยมาแรง ซื้อง่ายขายคล่อง อย่ากะนั้นเลย ของที่ยังไม่เป็นสากล วันใดวันหนึ่งข้างหน้าอาจจะเป็นที่ต้องการเล่นหากันในคนหมู่มากก็เป็นได้มิใช่หรือครับ ก็แล้วแต่จะคิด คงไม่มีใครผิดใครถูกหลอกครับ ถือว่าเป็นความโชคดีก็แล้วกันนะครับ  ถ้าหากเป็นเช่นนั้น.. .

• *
  • Thank You
ติดตามผลงานมาตั้งแต่เวปข้างบ้าน ยังเหมือนเดิมนะครับ...

;D .. .หายไปนานครับ ไม่ได้ตั้งกระทู้ ดูอย่างเดียว ดูไปเรื่อย พอมีเวปฯ นี้ รู้สึกเจ้าของบ้าน ใจกว้างเปิดบ้านรับฟังความเห็นต่าง ลองเข้ามา  สองกระทู้แรก รับน้องใหม่หนักเบาก็ว่ากันไป ตามสมควรแก่เหตุ ...

ที่ว่ายังเหมือนเดิมนะ จริงๆแล้วก็ไม่อยากให้เป็นอย่างนั้น .. .
แต่ถึงอย่างไรก็ต้องกล่าวขอบคุณพี่ไว้ด้วยครับ ที่ติดตามกันมา .. .และหวังว่าจะได้แลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันในโอกาสต่อไป .. .

กระดานสนทนาเว็บไซต์ ศิษย์หลวงพ่อกวย

Facebook Comments