ผู้เขียน หัวข้อ: ประสบการณ์เสียว ๆ กับพระสมเด็จหลังจารเฑาะว์ และ นะ มะ อะ อุ  (อ่าน 315961 ครั้ง)

ออฟไลน์ weerawat26

• สมาชิก
  • Thank You
  • -Given: 0
  • -Receive: 39
  • พลังน้ำใจ 39
เหตุเกิดเมื่อ พ.ย.๕๓ คือปีที่แล้ว จำได้ว่า วันนั้นตรงกับวันเสาร์ เวลาประมาณ ๐๙.๓๐ น. จะไปเอาทะเบียนรถที่ฝากต่อไว้และก็จะนำพระสีวลีองค์พิมพ์มีย่ามหลังจารไปห่มจีวรที่ร้านทองด้วยโดยใส่ไว้ในกระเป๋าเสื้อ ในคอก็ใส่สมเด็จองค์นี้แหละครับ วันนั้น จำได้ว่าเป็นวันเสาร์ก่อนวันลอยกระทง ๑ วัน ได้ขี่ไปบริเวณสวนสาธารณะโดยเข้าใจว่าบริเวณนั้นรถน้อยไม่จอแจเหมือนเส้นทางอื่น และก็เป็นเช่นนั้นจริง ๆ ครับ ทำให้เกิดอาการประมาท ขาดความรอบคอบ ไปถึงทางออกของมุมหนึ่งของสวนสาธารณะเพื่อจะออกไปยังเส้นทางที่ตั้งใจไว้ ด้านขวามือเป็นทางสามแยกที่มีไฟเขียวไฟแดงซึ่งจังหวะนั้นปลอดรถ ด้วยความเข้าใจว่าด้านซ้ายมือคงจะไม่มีรถแน่นอนเพราะถ้ามีก็หมายถึงวิ่งย้อนศรเพราะเป็นถนนสี่เลน โดยทางซ้ายมือจะเข้าตลาด ร้านเป้าหมายของผมอยู่ทางขวามือผมต้องไปทางซ้ายเพื่อไปยูเทิร์นเล็กน้อยประมาณ ๒๐ เมตร เมื่อมองขวาไม่มีรถ ก็วิ่งออกไปแค่หนึ่งช่วงตัวรถจักรยานยนต์ของผมเองครับ "โครม" ใช้แล้วครับ มีรถวิ่งถอยหลังย้อนศรมาชนผมเข้าเต็ม ๆ ทั้งคนทั้งรถหยุดแค่นั้น มีความรู้สึกว่าศีรษะผมกระทบกับท้ายกระบะรถเข้าเต็ม ๆ เจ้าของรถรีบลงมาจากรถมาดูผมเป็นผู้สูงวัยประมาณ เกือบ ๖๐ เห็นจะได้ ยกมือไหว้ผมประหลก ๆ ผมสำรวจตัวเองรู้สึกมึนหัวเล็กน้อย สำรวจดูตัวเองไม่เป็นไรมาก ทั้ง ๆ ที่ขาผมน่าจะหักเพราะกันชนท้ายรถยนต์จะตรงกับช่วงขาซ้ายของผมพอดี รถมอเตอร์ไซด์คันเก่ง ตระกร้าบุบเล็กน้อย เมื่อทั้งคนทั้งรถไม่เป็นไรมาก ก็ไม่ถือสาเอาความ ผมจากไปด้วยความหัวเสีย ไปเอาทะเบียนรถ และเข้าตลาดนำพระสีวลีไปเลี่ยมทอง พระสมเด็จองค์นี้ ผมเองก็ไม่มั่นใจเท่าไหร่นักว่าใช่ของหลวงพ่อหรือไม่แต่กับประสบการณ์ครั้งนี้ทำให้ผมยิ่งรักสมเด็จองค์นี้มาก ๆ เนื้อสวย หลังก็จารดูขลังดีโดยเฉพาะตัว "เฑาะว์" ชอบมากครับ ใช้คาถาอาราธนาพระสมเด็จของหลวงพ่อทุกครั้งไม่เคยขาด ถัดมาอีกเพียงไม่กี่วัน เป็นวันพุธ ไปซื้อน้ำดื่มถังใหญ่ เดินไปถึงร้านค้าระหว่างนั้นหมาแม่ลูกอ่อนได้เดินตามหลังผมมาเงียบ ๆ พอผมหยุดเรียกเจ้าของร้านเพื่อบอกว่าจะซื้อน้ำ เจ้าสุนัขแม่ลูกอ่อนก็งับเข้าเต็ม ๆ ที่ข้อเท้า ผมสะดุ้งสุดตัว หันหลังไปมองหมาแม่ลูกอ่อนด้วยความแค้นเพราะรู้สึกเจ็บและแสบร้อนที่ข้อเท้า รู้สึกทึ่งที่มันกัดไม่เข้าครับ คราวนี้ในคอผมก็มีแค่สมเด็จองค์เดี่ยว ๆ เพรียว ๆ ครับ ไม่ชอบก็ไม่รู้จะว่าอย่างไรแล้ว

เป็นประสบการณ์เล็ก ๆ น้อย ๆ มาเล่าสู่กันฟังครับ ผมเองนับถือหลวงพ่อมาก ๆ

• สมาชิก
  • Thank You
พระสีวลีพิมพ์มีย่าม ครับ

• สมาชิก
  • Thank You
เหรียญเดิมบาง เหรียญนี้หลวงพ่อท่านเมตตาให้ผมมา กล่าวคือ เพื่อนรุ่นพี่คนหนึ่งได้เหรียญนี้มาแล้วเอามาอวดผม ซึ่งผมคิดว่าพี่เขาคงจะเล่นพระของหลวงพ่อแบบผิวเผินไม่จริงนัก ก็เลยลองจีบพี่เขาดู พี่เขาขอเบียร์ผมแค่ ๓ ขวดเองครับ ไม่น่าเชื่อว่าจะได้มาโดยง่ายถึงเพียงนี้ เหรียญนี้ได้มานานมากแล้วประมาณปี ๓๔ ให้ลูกชายจอมซนแขวนจนพลาสติกช้ำแล้วช้ำอีกจนต้องแกะออกมาเก็บเอาไว้ ตอนนี้กำลังรอเงินไปห่มจีวรให้หลวงพ่ออยู่ครับ

• สมาชิก
  • Thank You
เหรียญหนุมาน เหรียญนี้หลวงพ่อท่านเมตตาให้ผมมาอีกครับ เจอบนแผงพระนานมากแล้วจำปีไม่ได้ครับเหรียญนี้ได้มาแค่ ๑๐๐ บาท เท่านั้น รอห่มจีวรให้หลวงพ่ออีกเหรียญครับ

• สมาชิก
  • Thank You
สมเด็จพิมพ์ได้มานานแล้ว แต่เป็นของภรรยาครับติดมาตอนย้ายบ้าน น่าแปลกตรงที่ ผมเองก็ไม่รู้จักสมเด็จพิมพ์นี้มาก่อน แต่ว่าชอบตั้งแต่เห็นครั้งแรกส่องแล้วส่องอีกกว่าจะวางได้คือส่องได้ไม่มีเบื่อครับ ด้วยความที่ไม่รู้จักก็ได้แต่ส่อง ๆๆๆๆๆๆ จนเพิ่งมารู้เมื่อเร็ว ๆ เองว่า เป็นสมเด็จมหาอุตม์ของหลวงพ่อ ความดีใจนั้นบอกไม่ถูกเลยครับปลื้มปีติมาก ๆ ใครทราบประวัติของสมเด็จพิมพ์นี้ช่วยเล่าให้ฟังเป็นวิทยาทานด้วยนะครับ

กระดานสนทนาเว็บไซต์ ศิษย์หลวงพ่อกวย

Facebook Comments