ผู้เขียน หัวข้อ: # สุดยอดปราถนาของศิษย์ทุกคน #  (อ่าน 5679 ครั้ง)

ออฟไลน์ บอย บางระจัน

• สมาชิก
  • Thank You
  • -Given: 0
  • -Receive: 2
  • พลังน้ำใจ 2
# สุดยอดปราถนาของศิษย์ทุกคน #
« เมื่อ: มกราคม 26, 2012, 11:52:25 pm »
สวัสดีครับศิษย์พี่และศิษย์น้องทุกๆท่าน  วันนี้ผมเอาเหรียญรุ่นแรกมาเล่าประสบการณ์สู่กันฟังครับ  เมื่ออาทิตย์ที่แล้วไปแวะหาคุณลุงท่านหนึ่ง บ้านลุงอยู่แถววัดค้างคาว ผมได้ข่าวมาเป็นสิบปีแล้วว่าลุงแกมีเหรียญรุ่นแรกบูชาไว้อยู่ ผมเคยให้คนที่รู้จักกันเข้าไปขอเช่าลุงแก สี่ถึงห้าครั้งภายในระยะเวลา 7-8 ปี ลุงแกบอกไม่ขายหรอกจะเก็บไว้ให้ลูกมัน  ที่อยากได้ก็เพราะเหรียญของลุงแกมีประสบการณ์ไม่แพ้เหรียญอื่นๆเลย  เรื่องประสบการณ์ของลุงแก ผมก็ได้ยินมานาน จนเป็นที่เรื่องลือไปทั่วเมื่อตอนลุงแกยังหนุ่มๆ
วันนี้ผมเลยถือโอกาสเลยแวะไปหาลุงสักหน่อย ทั่งที่ผมไม่เคยเข้าไปหาลุงแกเลย กะว่าจะไปขอดูเหรียญหน่อยว่า ลุงได้รับกับมือหลวงพ่อมีจารหรือปล่าวเท่านั้นเอง
 พอถึงบ้านลุงแก  ลุงแกอยู่บ้านพอดี ผมก็คุยกับลุงไปสักพัก พอได้โอกาสผมก็เอ่ยถามลุงแก่ไปว่า ลุงครับเขาพูดกันว่าลุงมีเหรียญรุ่นแรกของหลวงพ่อกวยหรอครับ ลุงได้รับกับมือหลวงพ่อเลยหรอ ลุงแกก็ตอบว่ารับกับมือซิว่ะ  ผมก็พูดต่อไปว่า ผมขอชมหน่อยได้ไหมลุง  ลุงก็ตอบมาว่า ลุงไม่เคยให้ใครดูเลยนะเนี่ย แล้วลุงก็เดินเข้าไปในบ้าน ไปหยิบเหรียญรุ่นแรกออกมาแล้วยื่นให้ผมดู  เป็นเหรียญรุ่นแรกเลี่ยมทองผมส่องดูพบว่าเหรียญสภาพยังสวยอยู่ แต่ไม่มีจาร  แล้วผมก็บอกว่าลุงแกว่า  ลุงได้มายังไงครับ แล้วลุงก็เล่าให้ผมฟังว่า
  เมื่อประมาณ 40 กว่าปีที่แล้ว ลุงได้ไปเที่ยวงานวัด ที่วัดห้วยเจริญสุข ตอนนั้นลุงอายุประมาณสัก 20 ปีได้ ไปเที่ยวงานกำลังสนุกสนาน แล้วลุงก็มีปากเสียงกันขึ้นกับเพื่อนอีกคนเป็นเรื่องใหญ่โต ลุงแกก็บอกว่ากูไปทำอะไรให้มึงว่ะ  ลุงบอกว่าตอนนั้นลุงโมโหมาก ลุงเลยเอามีดพกที่เอว แทงไปที่ท้องของ เพื่อนที่มาหาเรื่องลุง  แล้วลุงก็รีบกลับไปที่บ้าน แล้วไปเล่าให้พ่อของลุงฟัง  แล้วพ่อของลุงก็พาลุงไปหาหลวงพ่อกวยที่วัด บ้านแค  พอไปถึงวัด  หลวงพ่อก็อยู่บนกุฎิพอดี  พอไปถึงก็กราบหลวงพ่อ แล้วเล่าเรื่องราวที่ไปแทงเขามา ให้หลวงพ่อกวยฟัง  สักพักหนึ่งหลวงพ่อกวยก็ลุกขึ้นแล้วเดินเข้าไปในกุฎิ แล้วหลวงพ่อก็เดินออกมาแล้วส่งเหรียญกลมใหญ่ให้สองเหรียญ แล้วหลวงพ่อก็พูดว่า  "เอ็งใจถึงดี เอาเหรียญนี้ไปคล้องป้องกันตัว ไม่มีใครทำอะไรเอ็งได้ " แล้วหลวงพ่อก็ลดน้ำมนต์ให้ลุง แล้วลุงก็กลับไปบ้าน ใช้ชีวิตตามปกติ ส่วนเรื่องคดีความ ลุงก็ไม่ต้องติดคุกเลย ลุงแกบอกว่าตั้งแต่วันนั้นนับถือหลวงพ่อกวยมาก หลวงพ่อกวยเก่งจริงๆข้าเชื่อเลย  ผมเลยแกล้งถามลุงเล่นๆไปว่า ถ้าคนที่ถูกลุงแทงไปหาหลวงพ่อกวยบ้าง หลวงพ่อกวยจะช่วยใครแน่ ลุงก็ตอบมาว่า555
ผมก็ถามลุงต่อไปว่า ทำไมหลวงพ่อกวยจึ่งให้เหรียญรุ่นแรกกับลุงตั้งสองเหรียญ   ลุงก็ตอบว่าไม่รู้เหมือนกันว่ะทำไมหลวงพ่อกวยต้องให้สองเหรียญ   พอคุยเล่นกับลุงไปสักพัก ผมก็แกล้งถามลุงไปว่า  ลุงๆผมอยากได้เหรียญนี้ของลุง ผมเช่าต่อลุงได้ไหม ลุงนั้งอึ่งสักพัก แล้วลุงก็ตอบมาว่า ลุงบอกลูกชายมันไว้จะให้ลูกมัน  แล้วลุงก็กดโทรศัพท์หาลูกชาย   ผลปรากฎว่า ลูกชายลุงก็ตอบมาว่าผมไม่เอาหรอกแล้วแต่พ่อเถอะพ่อก็ขายเก็บตังไว้ทำบุญก็ได้ แล้วลุงก็มาบอกผมว่าลูกชายแกไม่ชอบคล้องพระไม่ค่อยเชื่ออะไรประมาณนั้น  ไม่น่าเชื่อเลยว่าลุงแกจะให้ผมเช่าต่อ ไม่คิดไม่ฝันเลยลุงแกจะยอมขาย ผมตามมาเป็นสิบปี ได้ง่ายๆนี่เอง ลุงบอกผมว่าเก็บไว้ให้ดีนะ หลวงพ่อกวยเก่งจริงๆ  ผมว่าเหรียญหลวงพ่อกวยรุ่นแรกนี้พุทธคุณดีทางด้านมหาอำนาจ  แคล้วคาด คงกระพันชาตรี และคุ้มครองสูงมากๆๆ ครับ สวัสดีครับ

ออฟไลน์ anon

• สมาชิก
  • Thank You
  • -Given: 45
  • -Receive: 2
  • พลังน้ำใจ 2
  • หลวงพ่อกวย คือพระในดวงใจ
Re: # สุดยอดปราถนาของศิษย์ทุกคน #
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 27, 2012, 12:37:37 am »
 ;D ยินดีด้วยนะครับ เหรียญนี้หลวงพ่อเก็บไว้ให้ คุณ บอย คนเดียวแน่ๆเลย  ;D

ออฟไลน์ เปิ้ล

• 0812644905
  • สมาชิก
  • Thank You
  • -Receive: 1
  • พลังน้ำใจ 1
  • เคารพและศรัทธาหลวงพ่อกวยครับ
Re: # สุดยอดปราถนาของศิษย์ทุกคน #
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 27, 2012, 05:33:12 am »
 :oสุดยอดมากครับคุณบอย

ออฟไลน์ ตั้ม ชัยนาท

• สมาชิก
  • Thank You
  • -Receive: 0
  • พลังน้ำใจ 0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 27, 2012, 06:48:37 am »
ยินดีด้วยครับ :o :o :o :o :o :o :o :o

ออฟไลน์ phetuthai

• สมาชิก
  • Thank You
  • -Receive: 1
  • พลังน้ำใจ 1
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 27, 2012, 08:41:20 am »
สวยสุดยอดครับ และเป็นที่ปราถนาของศิษย์ทุกคนครับ รวมทั้งตัวผมด้วยครับ ;D

กระดานสนทนาเว็บไซต์ ศิษย์หลวงพ่อกวย

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 27, 2012, 08:41:20 am »

Facebook Comments