ผู้เขียน หัวข้อ: พระสมเด็จ ปรกโพธิ์ วัดโพธิ์งาม  (อ่าน 14697 ครั้ง)

ออฟไลน์ kanat

• สมาชิกใหม่
  • *
  • Thank You
  • -Given: 0
  • -Receive: 0
  • พลังน้ำใจ 0
Re: พระสมเด็จ ปรกโพธิ์ วัดโพธิ์งาม
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 11:46:43 am »
พอดีว่ามีเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ aonpc

• *
  • Thank You
Re: พระสมเด็จ ปรกโพธิ์ วัดโพธิ์งาม
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 03, 2013, 01:48:23 am »
สมเด็จนาคปรกนี้ อดีตเจ้าอาวาสวัดโพธิ์งามสร้างตอนงานฝังลูกนิมิตร วัดโพธิ์งามครับ สร้างก่อนหลวงพ่อประทวนจะมาเป็นเจ้าอาวาสอีก ถ้าจำไม่ผิดน่าจะชื่อพระครูโสภิตโพธิชัย อดีตเจ้าอาวาส ตอนนี้ทั้งเหรียญหลวงพ่อสามและสมเด็จ หมดไปจากวัดโพธิ์งามแล้วทั้งสิ้นครับ

ออฟไลน์ หนึ่ง

• สมาชิก
  • Thank You
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 12, 2013, 07:56:41 pm »
สมเด็จนาคปรกนี้ อดีตเจ้าอาวาสวัดโพธิ์งามสร้างตอนงานฝังลูกนิมิตร วัดโพธิ์งามครับ สร้างก่อนหลวงพ่อประทวนจะมาเป็นเจ้าอาวาสอีก ถ้าจำไม่ผิดน่าจะชื่อพระครูโสภิตโพธิชัย อดีตเจ้าอาวาส ตอนนี้ทั้งเหรียญหลวงพ่อสามและสมเด็จ หมดไปจากวัดโพธิ์งามแล้วทั้งสิ้นครับ

ก่อนอาจารย์ทวน อาจารย์สว่างครับ

เหรียญหลวงพ่อสาม เหมือนจะยังมีนะครับ แต่ก็ต้องบริจาคกันหน่อย

• *
  • Thank You
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 03, 2014, 10:19:09 am »
สมเด็จของวัดโพธิ์งามพิมพ์นาคปรกมีรุ่นเดียวครับ รุ่นสร้างพระอุโบสถ สร้างก่อนเหรียญหลวงพ่อสาม โดยสมเด็จพิมพ์เขาเรียกพิมพ์เจ้าคุณนรครับ พระปลุกเสกสมัยก่อนในชัยนาทที่มีชื่อเสียงในตอนนั้นหลายรูป เหรียญหลวงพ่อสามสร้างครั้งแรกปี2521 ครั้งที่สองปี2529 โดยใช้บล๊อคเก่ามาตีใหม่ เหรียญตีครั้งแรกจะบาง ตีครั้งที่สองจะหนากว่า ครับ

• *
  • Thank You
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 03, 2014, 10:25:27 am »
ขอแจ้งให้ทราบทางวัดโพธิ์งาม กำลังจะสร้างรูปหล่อบูชาหลวงพ่อสามรุ่นแรก หน้าจะปลุกเสกตอนปีใหม่2558 รายละเอียดติดต่อได้ที่ พระมหาสมเกียติ กิตฺติโสภี รองเจ้าคณะอำเภอสรรพยา ที่วัดโพธิ์งาม ครับ

กระดานสนทนาเว็บไซต์ ศิษย์หลวงพ่อกวย

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 03, 2014, 10:25:27 am »

Facebook Comments