ผู้เขียน หัวข้อ: ## พระสมเด็จ เนื้อผงใบลาน ดำๆๆๆ ##  (อ่าน 48121 ครั้ง)

ออฟไลน์ บอย บางระจัน

• สมาชิก
  • Thank You
  • -Given: 0
  • -Receive: 2
  • พลังน้ำใจ 2
## พระสมเด็จ เนื้อผงใบลาน ดำๆๆๆ ##
« เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2012, 07:19:44 pm »
 สวัสดีศิษย์พี่และศิษย์น้องทุกๆท่านครับ  วันนี้ผมนำพระเครื่องของหลวงพ่อสองพิมพ์ที่
สร้างในยุคเดียวกัน  และ เนื้อเดียวกันมาให้ศึกษากันครับ
องค์ที่1,คือ พระสมเด็จปรกโพธิ์เก้าใบ หลังยันต์จม มี พ.ศ.2513 
องค์ที่2,คือ พระสมเด็จหูบายศรี หลังยันต์ มะ อะ อุ
 สร้างด้วยเนื้อผงใบลานทั้งสององค์ พระเนื้อผงใบลานดำสนิท ไม่มีส่วนผสมของน้ำมัน ถ้าพระองค์ไหนผ่านการใช้มา ผิวที่ถูกสำผัสมือมาจะดำเป็นมันวาว เนื้อพระมีลักษณะเบากว่าพระเนื้อผง และเนื้อผงน้ำมัน และพบเห็นได้น้อยกว่าสีอื่นๆ ครับ ตอนที่ผมเช่าสมเด็จปรกโพธิ์เก้าใบองค์สีดำนี้มาเจ้าของเก่าเล่าให้ผมฟังว่า (ตอนที่ลุงไปขอทำบุญกับหลวงพ่อกวย และลุงขอหลวงพ่อว่าผมอยากได้สมเด็จปรกโพธิ์เก้าใบสีดำ และหลวงพ่อกวยถามไปว่าทำไมถึงอยากได้สีดำเล่า  ลุงก็ตอบกับหลวงพ่อไปว่าเมื่อเช้าเพื่อนผมมาเช่ากับหลวงพ่อไปหนึ่งองค์ ผมไปเห็นเข้า ผมเห็นว่าสวยและไม่เหมือนใครดี ผมเลยอยากได้บ้างครับหลวงพ่อ  และเมื่อวานนี้ผมก็มาเช่าปรกโพธิ์สีขาวกับหลวงพ่อไปแล้วหนึ่งองค์ ผมจึงอยากได้ไปคู่กันครับ, หลวงพ่อก็ตอบไปว่าหมดแล้วว่ะ สีดำทำยากกว่าสีอื่น ทำออกมาแล้วไม่ค่อยสวย  คอยจะเสียหมดไม่สวย เลยได้สวยๆไม่กี่องค์เอง เอาสีอื่นไปแล้วกัน  สักพักหลวงพ่อก็เดินเข้าไปในห้อง แล้วออกมาพร้อมส่งพระสมเด็จปรกโพธิ์สีดำให้ ลุง แล้วหลวงพ่อก็บอกกับลุงว่า เก็บไว้ให้ดีนะไม่มีอีกแล้ว) ตอนนั้นลุงบอกว่าประมาณปี พ.ศ.2513-2514แน่นอน  ส่วนพระสมเด็จหลังยันต์ มะ อะ อุ ก็น่าสร้างในยุคเดียวกันกับพระสมเด็จปรกโพธิ์เก้าใบ เพราะเนื้อหาของพระเป็นแบบเดียวกัน ปีเดียวกันครับ ดูจากรูปแล้วกันนะครับ  สวัสดีครับ 

ออฟไลน์ อริยเวทย์

• เสาะหา..เพราะศรัทธา....และสะสม
  • สมาชิก
  • Thank You
  • -Receive: 0
  • พลังน้ำใจ 0
Re: ## พระสมเด็จ เนื้อผงใบลาน ดำๆๆๆ ##
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2012, 07:46:23 pm »
ได้ชมทั้งพระสวยหายาก....ได้รู้ข้อมูลดี ๆ....เยี่ยมเลยครับ

....ขอบคุณครับ....
ยิ่งให้....ยิ่งได้

ออฟไลน์ PONGSAK RANGSIT

• พระแท้ต้องมาก่อน แล้วค่อยฟังนิยาย ไม่ใช่ฟังนิยาย แล้วบอกพระแท้
  • สมาชิก
  • Thank You
  • -Given: 12
  • -Receive: 10
  • พลังน้ำใจ 10
  • นโมพุทธายะ นะมะอะอุ อิสวาสุ อุอะมะ
Re: ## พระสมเด็จ เนื้อผงใบลาน ดำๆๆๆ ##
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2012, 08:45:32 pm »
 :oงดงามมากเลยครับ :o

ออฟไลน์ carpenter43

• สมาชิก
  • Thank You
  • -Receive: 2
  • พลังน้ำใจ 2
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2012, 09:01:32 pm »
 :o :o :o :oสุดยอดเลยครับพี่บอยบางระจันขอบคุณพี่มากเลยนะครับรูปที่พี่แจกวันที่12เม.ย55นะครับพี่

ออฟไลน์ สำนักจันทร์

• ที่ปรึกษาเว็บไซต์
  • สมาชิก
  • *
  • Thank You
  • -Receive: 18
  • พลังน้ำใจ 20
  • สำนักจันทร์ ๐ ๘ ๑ ๔ ๘ ๒ ๔ ๔ ๔ ๘
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2012, 10:41:26 pm »
มาเป็นคู่เลยครับอย่างนี้คงต้องบูชาด้วยกันเลยครับ สุดยอด :o
เข้าชมวัตถุมงคลของ สำนักจันทร์ ได้ที่
    http://sitluangporguay.com/shop/data/store.php?user_id=73
    http://www.thaprachan.com/shop.php?shop_id=2282

กระดานสนทนาเว็บไซต์ ศิษย์หลวงพ่อกวย

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2012, 10:41:26 pm »

Facebook Comments