ผู้เขียน หัวข้อ: ## รวมรูปถ่ายหลวงพ่อกวย ขนาดห้อยคอ ทุกรุ่นทุกแบบครับ ##  (อ่าน 89103 ครั้ง)

ออฟไลน์ บอย บางระจัน

• สมาชิก
  • Thank You
  • -Given: 0
  • -Receive: 2
  • พลังน้ำใจ 2
 สวัสดีครับศิษย์พี่และศิษย์น้อง ทุกๆท่าน วันนี้ผมรวบรวมรูปถ่ายขนาดห้อยคอ ของหลวงพ่อกวย รุ่นต่างๆ และแบบต่างๆ มาให้ศึกษากันครับ  เริ่มกันด้วยรูป
 1,รูปถ่ายหน้าหนุ่ม พรรษาที่11ครับ เป็นรูปขาวดำ ครึ่งองค์  แบบอัดกระจก ด้านหลังจารหมึกครับ สันนิษฐานได้ว่าน่าจะอัดมาจากภาพใหญ่ ( หลวงพ่อได้สั่งให้ช่างอัดจากรูปต้นฉบับพรรษาที่ 11 ขนาดโปสการ์ด ที่หลวงพ่อยืนถ่ายคู่กับพระภิกษุรูปหนึ่ง ) หลวงพ่อได้ให้ช่างนำไปอัดเป็นขนาดห้อยคอ แล้วนำมากแจกราวๆปี พ.ศ.2490 จำนวนการสร้างไม่มากครับ แจกให้เฉพาะศิษย์ใกล้ชิดเท่านั้น ครับ

• สมาชิก
  • Thank You
  2, รูปถ่ายรุ่นแรก หลังสิงห์  สร้างและออกให้ทำบุญประมาณปี 2500  รูปมีสองแบบด้วยกันคือ แบบมีขมวดผ้าในซอกแขน  และแบบไม่มีขมวดผ้าในซอกแขน  ความนิยมเท่ากันทั้งสองแบบ จำนวนการสร้างอย่างละไม่เกิน 500 รูป มีทั้งแบบอัดกระจกเดิมหน้าหลังมาจากวัด และแบบเลี่ยมพลาสติกสีเดิมมาจากวัด  ด้านหลังของรูป ปั๊มหมึกเป็นรูปสิงห์ มีอักขระยันต์ล้อมรอบทุกรูป ส่วนมากหมึกรูปสิงห์ที่ปั๊มจะจืดจางหายไปจนมองไม่เห็นรูปสิงห์  จะหารูปที่เห็นหมึกรูปสิงห์ติดชัดสวยๆได้ยากมาก
 รูปแบบอัดกระจกเดิมมาจากวัดครับ

• สมาชิก
  • Thank You
  รูปถ่ายรุ่นแรก หลังสิงห์ แบบอัดกระจกเดิมๆมาจากวัด  หมึกรูปสิงห์ยังเห็นชัดอยู่ ครับ

• สมาชิก
  • Thank You
  รูปถ่ายรุ่นแรก หลังสิงห์  แบบเลี่ยมพลาสติกสีเดิมๆมาจากวัด ครับ

• สมาชิก
  • Thank You
  รูปถ่ายรุ่นแรก หลังสิงห์  แบบเลี่ยมพลาสติกสีเดิมๆ มาจากวัด ครับ

กระดานสนทนาเว็บไซต์ ศิษย์หลวงพ่อกวย

Facebook Comments