พระเครื่อง วัตถุมงคล หลวงพ่อเชื้อ วัดบำเพ็ญบุญ > วัตถุมงคลประเภทภาพถ่าย ห้อยคอ หลวงพ่อเชื้อ วัดบำเพ็ญบุญ

ขออนุญาติเปิดกระทู้ เปิดใจ คุยเรื่องรูปหลังตระกรุด 3 ดอก

(1/8) > >>

โก้ จีนสาตร์:
ผมสังเกตเห็นว่า รูปรุ่นนี้มีการสร้างที่มีจำนวนมาก และ คิดว่าสร้างหลายวาระ สังเกตจาก ปฏิกิริย
าของตระกรุดโลหะที่ทำกับ :(พลาสติก
บางทีก็เกิดไขขาว บางทีก็ไม่มี ตรุดบางดอกก็จาร บางทีก็ไม่จาร (ผมสังเกตเอง ยังไม่มีครับ) รูปบ างบานก็มีจุดคล้ายๆไฝตรคางท่าน
แสดงว่าท่านสร้างหลายวาระ แต่ทุกวาระล้วนแต่ผ่านการปลุกเสกมาแล้ว พี่ๆว่าไงครับ
(ปล.ไม่ค่อยเจอเลยเดี๋ยวนี้) ;)

บอล อุทัย:
กาลครั้งหนึ่งนานมาแล้ว...............................................

รูปถ่ายตะกรุดสามกษัตริย์ ที่เป็นรูปแบบนี้ ครึ่งองค์ลงสี ด้านล่างมีอักษณเขียนว่า "หลวงปู่เชื้อ"
เดินที่ไหนก็เต็มสนาม เดินสนามไหนก็มีวาง ไร้คนสนใจ ผมก็เช่าเก็บมารูปละร้อยสองร้อย
ตอนนั้นจะเช่าเก็บมาเพื่อออกต่อ ออกเท่าไรก็ออกไม่ได้ ไม่มีคนสนใจอีกเช่นกัน ก็เลยไม่เก็บต่อ
แต่หลังจากนั้นเมื่อผมได้จัดทำประวัติ และศึกษาเกี่ยวกับหลวงพ่อเชื้อมากขึ้น จึงได้รู้ว่าท่านมีความเก่ง
และศักดิ์สิทธิ์เพียงใด หลัง ๆ มาจึงเก็บด้วยความศรัทธา มาวันนี้ของได้หายไปจากสนามแล้วครับ
ถามว่าจำนวนการสร้างมากไหม คงไม่มากคงไม่กี่พันรูปหรอกครับ

ส่วนเรื่องตะกรุดด้านหลังที่มีการเกิดปฏิกิริยานั้น ปฏิกิริยาเกิดจากการที่มีอากาศเข้าไปสัมผัสกับแผ่นตะกรุด
อากาศนั้นพาเอา ออกซิเจน (O2) เข้าไปด้วย เกิดปฎิกิริยาออกซิไดซ์ ทำให้เกิดสนิมขึ้น ดังนั้นจังขึ้นอยู่กับ
การเก็บรักษา และการเลี่ยมของพลาสติกของช่างเลี่ยมตั้งแต่เริ่มต้นว่าเป็นสุญญากาศหรือไม่

รูปบางบานมีใฝ รูปบางบานไม่มีไฝตรงจุดนี้พี่ดูรูปที่มีอยู่ ของพี่ ไม่เห็นความแตกต่างเลยนะครับ
แต่ก็ไม่แน่ออาจจะมีบางรูปที่ผิดแปลกไปบ้างเล็กน้อย ข้อผิดพลาดนี้อาจจะเกิดขึ้นตอนที่ฉายภาพลงบนกระดาษ
อาาจจะมีฝุ่นผงไปเกาะอยู่บนฟีล์มเกิดการบังแสงจึงเกิดเป็นจุดบนภาพก็เป็นได้ครับ

ตะกรุดด้านหลังทั้งสามดอก รุ่นนี้เป็นตะกรุดปั๊มครับ บางตอกกินตัว จึงมองไม่เห็น บางดอกลึมปั๊ม มีโอกาสเป็นไปได้ทั้งหมดครับ

อย่างไรก็แล้วแต่อนาคตมีปลอมแน่ ๆ ราคาเริ่มแรงแพงด้วยศรัทธา การพิจารณาเก๊แท้ ถ้ามีเวลาจะลงให้ดูนะครับ

รายละเอียดต่าง ๆ ลองเข้าไปดูกระทู้ของพี่ prapak ที่ลงให้ข้อมูลเกี่ยวกับรูปรุ่นนี้ดูนะครับ

เก่งโฮเด้ง:
คุณพระช่วยยยยย.!!  สังเกตุกระทั่งมีไฝกันเลยรึนี่.. แน่นอนจิง จิง เลย.. :o :o :o

โอ๋ ห้วยกรด:
 :o :o :o ข้อมูลดีคับหมวด

โก้ จีนสาตร์:
;D ;D ใช่ครับๆพี่บอล รูปรุ่นนี้ช่วงนี้หายากครับ เห็นบานนี้โผล่ที่เว็บ G ผมจึงต้องแจ้งขอเขาไว้ก่อนครับ เพราะว่าสวยๆแบบนี้ใช่จะหากันง่ายๆแล้ว สภาพสวยแบบนี้คงต้องมีแบ่งเทา สักใบ ถึงจะสามารถนิมนต์ท่านได้ครับ  :D :D :D :D

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version