ผู้เขียน หัวข้อ: พระสมเด็จแหวกม่าน พิมพ์มารวิชัย ข้างเม็ด พิมพ์หน้าเล็กและหน้าใหญ่  (อ่าน 18736 ครั้ง)

ออฟไลน์ บอล อุทัย

• magRizVE
  • ผู้ใหญ่บ้าน
  • สมาชิก
  • *
  • Thank You
  • -Given: 75
  • -Receive: 26
  • พลังน้ำใจ 26
    • Top-notch
มุมบน - มุมล่าง

• magRizVE
  • สมาชิก
  • *
  • Thank You
    • Top-notch
สวย ๆ แบบนี้ อยากได้กันไหมครับ

;D  ;D ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ prisana

• สมาชิก
  • **
  • Thank You
  • -Given: 0
  • -Receive: 0
  • พลังน้ำใจ 0
เท่าที่เห็นแหวกม่านทั้งอกเล็กและอกใหญ่ฐานจะไม่เอียงนะครับเพราะเคยเห็นของจริงมาแบบนั้น

• magRizVE
  • สมาชิก
  • *
  • Thank You
    • Top-notch
           เป็นองค์ซ้ายใช่ไหมครับ (พิมพ์มารวิชัยข้างเม็ดอกเล็ก) ที่มองดูแล้วฐานเอียง
ต้องขออภัยพี่ ๆ ด้วยครับ มุมกล้องของผมไม่ตั้งฉากกับองค์พระ จึงทำให้มิติที่แสดงออกมาไม่ตรงตามความเป็นจริง (มองดูแล้วฐานเอียง)

เมื่อมองตามความยาวขององค์พระ องค์ซ้ายนะครับ  จะเห็นว่าทางด้านซ้ายขององค์พระจะยาวกว่าทางด้านขวา
จึงเป็นผลให้มองดูเห็นว่าฐานเอียง แต่จริง ๆ แล้วองค์นี้ฐานองค์พระไม่เอียงหรอกครับ(ส่วนคุณ prisana สงสัยนั้นน่าจะจบแล้วนะครับ)

ในตามความเป็นจริงแล้วนั้น องค์พระจริง ๆ ก็ อาจจะมีการบิดเบี้ยวเกิดขึ้นได้บ้าง
อันเนื่องมาจากกรรมวิธีในการสร้างพระ ซึ่งพระสมเด็จแหวกม่านนั้น สร้างขึ้นด้วยการกดด้วยมือ
สร้างเองที่วัด จึงอาจเกิดการบิดเบี้ยวขึ้นได้บ้าง

การพิจารณา พระสมเด็จแหวกม่านนั้น ให้พิจารณาที่เนื้อหาขององค์พระ ความคมชัดของพิมพ์
และธรรมชาติของพระเป็นสำคัญ ถ้าไม่แม่นก็โดน อีกแง่หนึ่งอาจจะพลาดของดีเพราะความไม่แม่นได้

;D ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ ขุนทัพ

• สมาชิก
  • Thank You
  • -Given: 0
  • -Receive: 1
  • พลังน้ำใจ 1
           เป็นองค์ซ้ายใช่ไหมครับ (พิมพ์มารวิชัยข้างเม็ดอกเล็ก) ที่มองดูแล้วฐานเอียง
ต้องขออภัยพี่ ๆ ด้วยครับ มุมกล้องของผมไม่ตั้งฉากกับองค์พระ จึงทำให้มิติที่แสดงออกมาไม่ตรงตามความเป็นจริง (มองดูแล้วฐานเอียง)

เมื่อมองตามความยาวขององค์พระ องค์ซ้ายนะครับ  จะเห็นว่าทางด้านซ้ายขององค์พระจะยาวกว่าทางด้านขวา
จึงเป็นผลให้มองดูเห็นว่าฐานเอียง แต่จริง ๆ แล้วองค์นี้ฐานองค์พระไม่เอียงหรอกครับ(ส่วนคุณ prisana สงสัยนั้นน่าจะจบแล้วนะครับ)

ในตามความเป็นจริงแล้วนั้น องค์พระจริง ๆ ก็ อาจจะมีการบิดเบี้ยวเกิดขึ้นได้บ้าง
อันเนื่องมาจากกรรมวิธีในการสร้างพระ ซึ่งพระสมเด็จแหวกม่านนั้น สร้างขึ้นด้วยการกดด้วยมือ
สร้างเองที่วัด จึงอาจเกิดการบิดเบี้ยวขึ้นได้บ้าง

การพิจารณา พระสมเด็จแหวกม่านนั้น ให้พิจารณาที่เนื้อหาขององค์พระ ความคมชัดของพิมพ์
และธรรมชาติของพระเป็นสำคัญ ถ้าไม่แม่นก็โดน อีกแง่หนึ่งอาจจะพลาดของดีเพราะความไม่แม่นได้

;D ;D ;D ;D ;D

เหตุผลรับฟังได้ครับ ยกฟ้องครับ

กระดานสนทนาเว็บไซต์ ศิษย์หลวงพ่อกวย

Facebook Comments