ผู้เขียน หัวข้อ: ศิษย์พี่และศิษย์น้องทุกท่านครับช่วยพิจารณาด้วยครับ  (อ่าน 15389 ครั้ง)

ออฟไลน์ Suphakorn

• สมาชิก
  • **
  • Thank You
  • -Given: 0
  • -Receive: 0
  • พลังน้ำใจ 0
 อ้อ เขียนสั้นไปหน่อย ขออภัยครับผม    :D :D :D ไม่ได้มีเจตนาส่งเสริมให้สะสมเหรียญลักษณะแบนี้  เอาเป็นว่า เล่นหาเหรียญที่ตอกโค๊ต จะดีกว่าครับผม

ออฟไลน์ Phalee

• สมาชิก
  • Thank You
 :D ผมว่าอย่าพึ่งตัดสินใจเลยครับ ทางที่ดี ผมว่าให้เรียนถาม หลวงพ่อท่าน โดยตรงจะดีกว่านะครับ  :D

ออฟไลน์ joke2009

• ที่ปรึกษาเว็บไซต์
  • สมาชิก
  • *
  • Thank You
  • .....ดี-ชั่วอยู่ที่ตัวทำ.....
คุณjoke2009ครับเหรียญครบเครื่องสร้างปีไหนครับแล้วราคาออกจากวัดเท่าไรครับ ส่วนเหรียญขวาเดินเล่นตลาดพระประแดงพลาซ่าเจอเค้าบอกเป็นหลวงพ่อชาญแต่พอดีจำได้ว่าเป็นหลวงพ่อเกาะนะครับแล้วแท้มั้ยครับ
เหรียญครบเครื่องนั้น สร้าง เสาร์ 5 ปี 50 จำนวน 5000 เหรียญครับ ส่วนเหรียญที่ขอบเกินนั้นก็เป็นของหลวงพ่อครับ
ถ้าไงแล้วพี่มากราบหลวงพ่อครั้งใดก็นำมาให้ท่านเป่าให้สักทีก็แจ๋วแล้วครับ   ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Arsenal023

• สมาชิก
  • Thank You
เหรียญนารายณ์ทรงสุบรรณ เป็นของหลวงพ่อนั้นถูกแล้ว แต่ว่าผ่านกลางปลุกเสกรึเปล่านั้นไม่อาจคาดเดาได้ครับ
สันนิฐานจาก 1. ไม่มีโค๊ต "ก" ตอก  ส่วนคำว่า "เกาะ" นั้น จะมีหรือไม่มีก็ได้ครับ เพราะเหรียญรุ่นนี้อยู่ที่ว่าหลวงพ่อจะตอกเพิ่มให้รึเปล่า แต่ถ้าออกจากวัดต้องมีโค๊ต "ก" แน่นอนครับ
และที่แน่ๆ ถ้าผ่านมือหลวงพ่อ ท่านจะจารให้แน่นอนครับ ยังไงเอาชัวร์ ไปให้หลวงพ่อท่านลงให้เพิ่มครับ แค่นี้ก็จบ  :)
ด้วยความเคารพ ผิดพลาดประการใดช่วยชี้แนะเพิ่มเติมด้วยครับ

ออฟไลน์ A.Rak

• สมาชิก
  • Thank You
ไม่ทราบว่าเป็นหลวงพ่อเกาะรุ่นไหนครับ และองค์ขวาเป็นอย่างไรบ้างครับ
  ศิษย์น้อง carpenter 43 ครับ..เหรียญนี้..เขาเขาเรียกว่า..การตีตราแบบเรียกเนื้อก่อนตัดตัวครับ..หรือตัดปีกด้านข้างอย่างที่เข้าใจกันง่ายๆก็ได้ครับ..สังเกตุดูว่าเหรียญรุ่นนี้จะมีความสูงของลวดลายมากทั้งด้านหน้าและด้านหลังนะครับ..การตีตราเหรียญเขาจะต้องค่อยๆตีตราหรือตีลวดลายให้ขึ้นมาทีละน้อยๆก่อน..เพราะเหรียญมีความแข็ง มั่นใจได้ว่าความแข็งคงไม่ต่ำกว่า 135 ครับ..เพราะเป็นเหรียญโลหะทองเหลืองซึ่งมีความแข็งในตัวเองการตีตราจึงต้องค่อยๆตีเรียกเนื้อครับ..และทางโรงงานที่ทำคงไม่มีการนำเหรียญนี้ไปอบอ่อน หรืออบคืนความแข็งตัวของเหรียญเป็นแน่แท้ เพราะทางผู้ผลิตคงต้องลดต้นทุนในการทำแน่ครับ..ลองสังเกตุเหรียญนี้ดูดีๆนะครับว่า..ลวดลาย กนกขอบเหรียญและลายตัวเสือก็ยังไม่เต็มลวดลายดี ลวดลายต่างๆก็ยังไม่เต็มดีครับ..และหลังจากที่ตีตราจนทำให้ลวดลายขึ้นเต็มแล้ว เขาถึงจะเอาไปตัดตัว หรือปีกด้านข้างบน จิ๊กฟิกเจอร์อีกทีครับ..ถึงจะออกมาเป็นตัวเหรียญรูปหยดน้ำได้ เหรียญนี้เชื่อว่าน่าจะหลุดออกมาจากโรงงานที่ทำมากกว่าครับ..และน่าสันนิฐานหรือจะฟันธงได้เลยว่ายังไม่ผ่านการปลุกเสกเป็นแน่แท้ครับ..แต่ก็เก็บไว้ก็โอเคเลยนะ..ตี๋...เหรียญรูปหยดน้ำนี้จริงๆแล้วทำยากนะ..ถ้าจะทำให้สวยเนี้ยบเลยอ่ะ..ขั้นตอนและกระบวนการผลิตเหรียญลักษณะนี้ซับซ้อนครับ..แต่ได้มาย่านแถวบ้านเรานี่ก็น่าแปลกนะ..ว่ามีหลุดไปแถวนั้นได้งัยและมาแบบนี้ได้ยังงัยกัน..น่าคิดนะว่า..เขาเอาไปสั่งจ้างทำเหรียญแถวพระประแดงรึเปล่า..เพราะโรงงานปั๊มโลหะ..ย่านนั้นก็เยอะพอสมควรนะ.โชคดีแล้วล่ะ...ที่มีเหรียญนี้ติดมา..แบบที่ไม่มีใครมีเลยนะตี๋..เอาไปให้พระเดชพระคุณหลวงพ่อเกาะท่านดูซิ..หากผมแนะนำอะไรผิดไปก็แนะนำเพิ่มเติมได้นะครับ..เพราะนั่นคือกระบวนการผลิตเหรียญสั่งจ้างแบบคร่าวๆ เท่านั้นครับ..

กระดานสนทนาเว็บไซต์ ศิษย์หลวงพ่อกวย

Facebook Comments