ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนเชิญพี่นอ้งร่วมกันทําบุญสร้างรูปหล่อยืนองค์ให่ญครบ 6 รอบหลวงพ่อเชื้อ สูง 178 ช.ม.  (อ่าน 14544 ครั้ง)

ออฟไลน์ keng

• สมาชิกใหม่
  • *
  • Thank You
  • -Given: 0
  • -Receive: 0
  • พลังน้ำใจ 0
เชิญทุกท่านวันที่จัดงานเลยดีกว่าครับ ถือว่าพบปะสังสรรค์ ศิษย์หลวงพ่อ

ออฟไลน์ บอล อุทัย

• magRizVE
  • ผู้ใหญ่บ้าน
  • สมาชิก
  • *
  • Thank You
  • -Given: 75
  • -Receive: 26
  • พลังน้ำใจ 26
    • Top-notch
เล่าเหตุการณ์ให้ฟังดังนี้ครับ

ทางวัดได้มีการวางแผนว่าจะสร้างรูปเหมือนบูชาขนาดเท่าองค์จริง ของหลวงพ่อเชื้อ สุกวัณโณ เป็นแบบยืน

โดยได้คุยกับทางผม ไว้นานแล้ว โดยกำหนดจัดงานหล่อองค์พระไว้ประมาณปลายปีนี้-ต้นปีหน้า ซึ่งก็ใกล้ ๆ

กับวันเกิดของท่าน คือ 28 ธันวาคม หรือไม่ก็วันมรณะภาพของท่าน คือ วันที่ 2 มกราคม คงจะเป็น 2 วันนี้

ไม่วันใดก็วันหนึ่งครับ แต่คาดว่าน่าจะเป็นวันที่ 2 มกราคม มากกว่า สำหรับการปั้นหุ่น ผมไม่รู้มาก่อนว่า ทางวัด

ได้ดำเนินการแล้ว เมื่อวานนี้พี่กึ่ง (กรรมการวัด คนที่อยู่ในรูปนี้แหละครับ) ได้โทรหาผม ว่าให้ไปถ่ายรูปมาลงเว็บ

เพื่อบอกกล่าวกับสมาชิดให้ร่วมทำบุญกัน อาจารย์ผู้ปั้นหุ่นจะกลับแล้ว แต่เวลากระชั้นมาก ผมไม่สามารถไปได้

ผมจึงได้โทรบอกให้พี่ นันนิษา เป็นธุระให้แทน

• magRizVE
  • สมาชิก
  • *
  • Thank You
    • Top-notch
สำหรับงบประมาณในการหล่อรูปเหมือนบูชายืนขนาดเท่าองค์จริงนี้ เท่าที่ผมได้คุยกับพี่กึ่ง (กรรมการวัด)

แกบอกว่าคงใช้งบประมาณประมาณ 2-3 แสนบาท ซึ่งรวมค่าใช้จ่ายทุกอย่างแล้ว ทั้งค่าหล่อและค่าพิธี

ทางวัดได้วางแผนไว้ว่าการหล่อพระจะทำการหล่อที่วัด ซึ่งค่าใช้จ่ายจะมากกว่าการหล่อที่โรงงาน ซึ่งส่วนที่มากกว่า

ก็คือค่าพิธี นั้นเอง แต่ทางวัดคิดว่าการหล่อที่วัดจะมีความศักดิ์สิทธิ์มากกว่า และคงจะมีลูกศิษย์มาทำบุญในวันงาน

มากกว่าจึงต้องการที่จะหล่อที่วัดครับ

• magRizVE
  • สมาชิก
  • *
  • Thank You
    • Top-notch
สำหรับผู้ที่ต้องการจะร่วมทำบุญหล่อรูปเหมือนของหลวงพ่อเชื้อ ท่านสามารถ โอนเงินเข้าบัญชี หลวงพ่อปัญญา (ท่านเจ้าอาวาส รูปปัจจุบัน)ได้เลยนะครับ

ขั้นต้น...ในตอนนี้ บัญชีนี้เป็น ชื่อของหลวงพ่อปัญญา เพียงชื่อเดียว ก็ใช้บัญชีนี้ไปก่อน หลวงพ่อ และทางวัดแจ้งว่า เพื่อความสะดวกในการเบิกจ่าย

ใครต้องการทำบุญก็โอนเข้าไปได้เลยนะครับ

ด้ายซ้ายในรูป คือ หลวงพ่อปัญญา เจ้าอาวาสรูปปัจจุบันครับ

หมายเลขบัญชี ครับ โอนเข้าได้เลย

ออฟไลน์ เต่า_คลองเตย

• สมาชิกใหม่
  • *
  • Thank You
  • -Given: 0
  • -Receive: 0
  • พลังน้ำใจ 0
ร่วมด้วยช่วยสร้างครับ...แต่มีคำถามนิดนึง...ว่านอกจากเงินบริจาคแล้ว...คือผมมี สร้อยเงิน+ทองคำ (ที่ไม่เป็นรูปเป็นร่างแล้ว)...ผมสามารถส่งไปร่วมหล่อองค์พระด้วยได้หรือเปล่าครับ...หากไม่เหมาะสมประการใด โปรดชี้แนะด้วยครับ

กระดานสนทนาเว็บไซต์ ศิษย์หลวงพ่อกวย

Facebook Comments