ผู้เขียน หัวข้อ: งานบุญงานกุศลต่าง ของทางวัด  (อ่าน 86143 ครั้ง)

ออฟไลน์ kawkri

• สมาชิก
  • Thank You
  • -Given: 0
  • -Receive: 0
  • พลังน้ำใจ 1
  • ขลังไม่ขลังอยู่ที่จิต
Re: งานบุญงานกุศลต่าง ของทางวัด
« ตอบกลับ #325 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 09:31:00 pm »
อยากรู้จังครับ ว่าหลวงพ่อ หรืออาจารย์ต้อม  ท่านสัก สาลิกาลิ้นทองด้วยป่าวครับ ผมจะได้ไปสักม้าง

หลวงพ่อท่านไม่ได้สักครับ อาจารย์ต้อมสักครับ สักได้ทุกอย่างหล่ะครับ แต่เสาร์นี้อาจารย์ต้อมไม่ว่างนะครับ
อาคมที่เข้มขลัง มากจากจิตที่แข็งแกร่ง

ออฟไลน์ tum tah-sa-morh

• ทองคำย่อมเป็นทองคำ แม้อยู่ในสภาพใดก็ตาม
  • สมาชิก
  • Thank You
  • พลังน้ำใจ 0
  • tel 088-498-7678
Re: งานบุญงานกุศลต่าง ของทางวัด
« ตอบกลับ #326 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2013, 07:33:18 pm »
;D ;Dสวัสดีตอนเย็นๆครับผม  ช่วงนี้ยังไม่ค่อยใด้ปที่วัดเลยครับ หากศิษย์พี่ท่านใดมีโอกาศไปกราบหลวงพ่อ หากมีข่าวสารใดๆก็สามรถบอกเล่ากันได้นะครับผม ขอบคุณครับผม  :D :D :D
อย่าประมาท อย่าขาดสติ
มีคนเห็น หรือไม่ เป็นไรเล่า
จักเลือกเอา ความดี ที่สร้างสรรค์
มีใครเห็น หรือไม่ ไม่สำคัญ
ใจเรานั้น รู้ว่าดี เท่านี้พอ

ออฟไลน์ เอ็กซ์

• สมาชิก
  • Thank You
« ตอบกลับ #327 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 12:24:07 pm »
;D ;Dสวัสดีตอนเย็นๆครับผม  ช่วงนี้ยังไม่ค่อยใด้ปที่วัดเลยครับ หากศิษย์พี่ท่านใดมีโอกาศไปกราบหลวงพ่อ หากมีข่าวสารใดๆก็สามรถบอกเล่ากันได้นะครับผม ขอบคุณครับผม  :D :D :D

สวัสดีครับ

ผมไปกราบหลวงพ่อมาเมื่อวันอังคารที่ 19 ก.พ. ที่ผ่านมา เนื่องจากทราบจากพี่หมู A.Rak ว่าหลวงพ่อท่านอาพาธ มีการไอ ปวดเมื่อเนื้อตัวบ้าง

ผมได้นำยาแก้หวัด ยาอมแก้ไอ และยาคลายกล้ามเนื้อ ไปถวายหลวงพ่อ

ตอนไปถึง หลวงพ่อท่านกำลังคุมงานก่อสร้างโรงเก็บของหลังใหม่อยู่ ตอนผมเข้าไปกราบท่าน หลวงพ่อท่านมีอาการไอค่อนข้างถี่ เมื่อผมได้ถวายยาให้ท่านแล้ว ท่านบอกว่า ถ้าตอนเย็นอาการไม่ดีขึ้น คงจะให้ลุงเข่งพาไปสถานีอนามัยตำบลบางขุด ใกล้ๆวัด

จากการสนทนากับหลวงพ่อ ท่านบอกว่า สะพานข้ามแม่น้ำน้อยหน้าวัดมีความก้าวหน้าไปมาก ถ้าตั้งเสาตรงกลางแม่น้ำได้เมื่อไร การก่อสร้างคงเร็วขึ้น เพราะช่างที่มาสร้างจะสามารถใช้แผ่นไม้พาดเป็นทางเดินข้ามระหว่างสองฟากแม่น้ำได้ ไม่ต้องอ้อมไปอ้อมมาให้ลำบาก

ส่วนบริเวณลานที่เคยเป็นโรงเก็บของและโรงจอดรถ หลวงพ่อท่านจะสร้างเป็นศาลาเอนกประสงค์ ทำหลังคาคลุม และก่ออิฐขึ้นจากพื้นประมาณ 80 ซ.ม. เพื่อป้องกันฝนกระเด็นมาเปียกพื้น สร้างไว้ให้เหล่าลูกศิษย์ทำกิจกรรมร่วมกัน

หลวงพ่อท่านบอกว่า เงินที่เหล่าญาติโยมนำมาถวาย เราต้องสร้างให้เป็นประโยชน์แก่ญาติโยม เงินทุกบาททุกสตางค์จะไม่สูญเปล่าแน่นอน

จบการรายงานเพียงเท่านี้ครับ

;D ;D ;D

เมื่อจิตศรัทธา ปาฏิหาริย์จะบังเกิด

• ทองคำย่อมเป็นทองคำ แม้อยู่ในสภาพใดก็ตาม
  • สมาชิก
  • Thank You
« ตอบกลับ #328 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 03:18:14 pm »

สวัสดีครับ

ผมไปกราบหลวงพ่อมาเมื่อวันอังคารที่ 19 ก.พ. ที่ผ่านมา เนื่องจากทราบจากพี่หมู A.Rak ว่าหลวงพ่อท่านอาพาธ มีการไอ ปวดเมื่อเนื้อตัวบ้าง

ผมได้นำยาแก้หวัด ยาอมแก้ไอ และยาคลายกล้ามเนื้อ ไปถวายหลวงพ่อ

ตอนไปถึง หลวงพ่อท่านกำลังคุมงานก่อสร้างโรงเก็บของหลังใหม่อยู่ ตอนผมเข้าไปกราบท่าน หลวงพ่อท่านมีอาการไอค่อนข้างถี่ เมื่อผมได้ถวายยาให้ท่านแล้ว ท่านบอกว่า ถ้าตอนเย็นอาการไม่ดีขึ้น คงจะให้ลุงเข่งพาไปสถานีอนามัยตำบลบางขุด ใกล้ๆวัด

จากการสนทนากับหลวงพ่อ ท่านบอกว่า สะพานข้ามแม่น้ำน้อยหน้าวัดมีความก้าวหน้าไปมาก ถ้าตั้งเสาตรงกลางแม่น้ำได้เมื่อไร การก่อสร้างคงเร็วขึ้น เพราะช่างที่มาสร้างจะสามารถใช้แผ่นไม้พาดเป็นทางเดินข้ามระหว่างสองฟากแม่น้ำได้ ไม่ต้องอ้อมไปอ้อมมาให้ลำบาก

ส่วนบริเวณลานที่เคยเป็นโรงเก็บของและโรงจอดรถ หลวงพ่อท่านจะสร้างเป็นศาลาเอนกประสงค์ ทำหลังคาคลุม และก่ออิฐขึ้นจากพื้นประมาณ 80 ซ.ม. เพื่อป้องกันฝนกระเด็นมาเปียกพื้น สร้างไว้ให้เหล่าลูกศิษย์ทำกิจกรรมร่วมกัน

หลวงพ่อท่านบอกว่า เงินที่เหล่าญาติโยมนำมาถวาย เราต้องสร้างให้เป็นประโยชน์แก่ญาติโยม เงินทุกบาททุกสตางค์จะไม่สูญเปล่าแน่นอน

จบการรายงานเพียงเท่านี้ครับ

;D ;D ;D

รับทราบครับผม  ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆอย่างนี้ครับผม ;D ;D ;D
จักเลือกเอา ความดี ที่สร้างสรรค์

• สมาชิก
  • Thank You
« ตอบกลับ #329 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 04:45:59 pm »
size=15pt]สวัสดีครับ พี่น้องชาววัดท่าสมอทุกท่าน ทั้งสมาชิกเก่าและใหม่ทุกท่าน ทั้งที่เคยเห็นหน้าและไม่เคยเห็นหน้าก็ดี  วันนี้ผมมีเรื่องจะรบกวนปรึกษาทุกท่านครับ คือว่าเนื่องด้วยตอนนี้ก็มีสมาชิกใหม่เพิ่มมากขึ้น แต่บางท่านเคยคุยกันอยู่บ่อยๆในกระทู้  บางท่านอาจจะเคยไปที่วัด  แต่ยังไม่เคยเห็นหน้ากัน  ผมก็เลยเกิดความคิดว่า เรามาแนะนำตัวกันอีกสัรอบดีมั่ยครับ เผื่อพบเจอกันที่ใหนก็จะได้ทักทายกันได้ครับผม มีอะไรจะได้คุยกัน ตามประสาพี่ๆน้องๆและลูกศิษย์วัดท่าสมอ  ทุกท่านมีความคิดเห็นว่าอย่างไรบ้างครับ สามารถที่จะเสนอแนะกันได้นะครับผม ยินดีรับฟังครับผม [/size]

กระดานสนทนาเว็บไซต์ ศิษย์หลวงพ่อกวย

« ตอบกลับ #329 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 04:45:59 pm »

Facebook Comments