ผู้เขียน หัวข้อ: งานบุญงานกุศลต่าง ของทางวัด  (อ่าน 86100 ครั้ง)

ออฟไลน์ nut_raffian1

• สมาชิก
  • Thank You
  • -Given: 0
  • -Receive: 0
  • พลังน้ำใจ 0
Re: งานบุญงานกุศลต่าง ของทางวัด
« ตอบกลับ #330 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 05:54:18 pm »
size=15pt]สวัสดีครับ พี่น้องชาววัดท่าสมอทุกท่าน ทั้งสมาชิกเก่าและใหม่ทุกท่าน ทั้งที่เคยเห็นหน้าและไม่เคยเห็นหน้าก็ดี  วันนี้ผมมีเรื่องจะรบกวนปรึกษาทุกท่านครับ คือว่าเนื่องด้วยตอนนี้ก็มีสมาชิกใหม่เพิ่มมากขึ้น แต่บางท่านเคยคุยกันอยู่บ่อยๆในกระทู้  บางท่านอาจจะเคยไปที่วัด  แต่ยังไม่เคยเห็นหน้ากัน  ผมก็เลยเกิดความคิดว่า เรามาแนะนำตัวกันอีกสัรอบดีมั่ยครับ เผื่อพบเจอกันที่ใหนก็จะได้ทักทายกันได้ครับผม มีอะไรจะได้คุยกัน ตามประสาพี่ๆน้องๆและลูกศิษย์วัดท่าสมอ  ทุกท่านมีความคิดเห็นว่าอย่างไรบ้างครับ สามารถที่จะเสนอแนะกันได้นะครับผม ยินดีรับฟังครับผม [/size]
ก็ดีน่ะครับพี่ตั้ม ตั้งกระทู้ อีกอันไว้เลย สำหรับ แนะนำตัว แต่ทุกอย่าง ล้วนมีแต่ ดีและไม่ดี คงต้องช่วยกันตัดสินใจครับ ว่าเห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วย กับศิษย์พี่ ท่าสมอ หลายๆท่านครับ ;)

ออฟไลน์ kawkri

• สมาชิก
  • Thank You
  • พลังน้ำใจ 1
  • ขลังไม่ขลังอยู่ที่จิต
Re: งานบุญงานกุศลต่าง ของทางวัด
« ตอบกลับ #331 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 06:27:31 pm »
ช่วงนี้สุขภาพหลวงพ่อท่านไม่ค่อยดีเท่าไหร่นะครับเพราะต้องเดินทางไปเสกวัตถุมงคลตามวัดต่างๆทั้งใกล้และไกล เสาร์นี้ใครจะไปกราบหลวงพ่อต้องโทรไปก่อนนะครับ ช่วงเช้าเลยหลวงพ่อท่านไปเสกวัตถุมงคลครับ ที่วัดไหนผมจำไม่ได้แต่อยู่ใกล้ๆนี่หล่ะครับจากนั้นก็จะมาที่วัดนก หรือวักสกุณาราม ช่วงบ่ายไม่แน่ใจต้องโทรถามอีกทีนะครับ
อาคมที่เข้มขลัง มากจากจิตที่แข็งแกร่ง

ออฟไลน์ K

• สมาชิก
  • Thank You
« ตอบกลับ #332 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 06:48:59 pm »

สวัสดีครับ

ผมไปกราบหลวงพ่อมาเมื่อวันอังคารที่ 19 ก.พ. ที่ผ่านมา เนื่องจากทราบจากพี่หมู A.Rak ว่าหลวงพ่อท่านอาพาธ มีการไอ ปวดเมื่อเนื้อตัวบ้าง

ผมได้นำยาแก้หวัด ยาอมแก้ไอ และยาคลายกล้ามเนื้อ ไปถวายหลวงพ่อ

ตอนไปถึง หลวงพ่อท่านกำลังคุมงานก่อสร้างโรงเก็บของหลังใหม่อยู่ ตอนผมเข้าไปกราบท่าน หลวงพ่อท่านมีอาการไอค่อนข้างถี่ เมื่อผมได้ถวายยาให้ท่านแล้ว ท่านบอกว่า ถ้าตอนเย็นอาการไม่ดีขึ้น คงจะให้ลุงเข่งพาไปสถานีอนามัยตำบลบางขุด ใกล้ๆวัด

จากการสนทนากับหลวงพ่อ ท่านบอกว่า สะพานข้ามแม่น้ำน้อยหน้าวัดมีความก้าวหน้าไปมาก ถ้าตั้งเสาตรงกลางแม่น้ำได้เมื่อไร การก่อสร้างคงเร็วขึ้น เพราะช่างที่มาสร้างจะสามารถใช้แผ่นไม้พาดเป็นทางเดินข้ามระหว่างสองฟากแม่น้ำได้ ไม่ต้องอ้อมไปอ้อมมาให้ลำบาก

ส่วนบริเวณลานที่เคยเป็นโรงเก็บของและโรงจอดรถ หลวงพ่อท่านจะสร้างเป็นศาลาเอนกประสงค์ ทำหลังคาคลุม และก่ออิฐขึ้นจากพื้นประมาณ 80 ซ.ม. เพื่อป้องกันฝนกระเด็นมาเปียกพื้น สร้างไว้ให้เหล่าลูกศิษย์ทำกิจกรรมร่วมกัน

หลวงพ่อท่านบอกว่า เงินที่เหล่าญาติโยมนำมาถวาย เราต้องสร้างให้เป็นประโยชน์แก่ญาติโยม เงินทุกบาททุกสตางค์จะไม่สูญเปล่าแน่นอน

จบการรายงานเพียงเท่านี้ครับ

;D ;D ;D

ไอถี่ แสดงว่า ลำคออักเสบ วิธีรักษา ให้ทานยาแก้อักเสบตามหมอสั่งให้ครบ ก็จะหาย (ต้องทานให้ครบไม่เช่นนั้นเชื้อหวัดจะดื้อยา อันตรายต่อระบบหางเดินหายใจ) หรือจะรักษาแบบะรรมชาติ ก็กลั้วคอด้วยน้ำเกลือเข้มข้นในเวลาตื่นนอนตอนเช้าและก่อนนอน ....เชื้อหวัดมีอายุประมาณ  ๕ - ๗ วัน หากทานยาแก้อักเสบก็ทานให้ครบ ถ้าจะใช้วิธีธรรมชาติก็กลั้วคอด้วยน้ำเกลือ และ้ กลางคืนต้องพักผ่อนให้มาก ๆ หลับให้สนิท ระวังเรื่องฝุ่นจากการก่อสร้างต่าง ๆ ด้วย
......''มีงานก็ทำงานก่อนเพราะได้เงิน มีเวลาเเล้วค่อยมาหาฉัน ฉันก็ไม่ได้ไปไหนก็อยู่ทีวัดนี้เเหละ''....

ออฟไลน์ ชัชวาลย์ ปานทอง

• สมาชิก
  • Thank You
« ตอบกลับ #333 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 07:31:03 pm »

สวัสดีครับ

ผมไปกราบหลวงพ่อมาเมื่อวันอังคารที่ 19 ก.พ. ที่ผ่านมา เนื่องจากทราบจากพี่หมู A.Rak ว่าหลวงพ่อท่านอาพาธ มีการไอ ปวดเมื่อเนื้อตัวบ้าง

ผมได้นำยาแก้หวัด ยาอมแก้ไอ และยาคลายกล้ามเนื้อ ไปถวายหลวงพ่อ

ตอนไปถึง หลวงพ่อท่านกำลังคุมงานก่อสร้างโรงเก็บของหลังใหม่อยู่ ตอนผมเข้าไปกราบท่าน หลวงพ่อท่านมีอาการไอค่อนข้างถี่ เมื่อผมได้ถวายยาให้ท่านแล้ว ท่านบอกว่า ถ้าตอนเย็นอาการไม่ดีขึ้น คงจะให้ลุงเข่งพาไปสถานีอนามัยตำบลบางขุด ใกล้ๆวัด

จากการสนทนากับหลวงพ่อ ท่านบอกว่า สะพานข้ามแม่น้ำน้อยหน้าวัดมีความก้าวหน้าไปมาก ถ้าตั้งเสาตรงกลางแม่น้ำได้เมื่อไร การก่อสร้างคงเร็วขึ้น เพราะช่างที่มาสร้างจะสามารถใช้แผ่นไม้พาดเป็นทางเดินข้ามระหว่างสองฟากแม่น้ำได้ ไม่ต้องอ้อมไปอ้อมมาให้ลำบาก

ส่วนบริเวณลานที่เคยเป็นโรงเก็บของและโรงจอดรถ หลวงพ่อท่านจะสร้างเป็นศาลาเอนกประสงค์ ทำหลังคาคลุม และก่ออิฐขึ้นจากพื้นประมาณ 80 ซ.ม. เพื่อป้องกันฝนกระเด็นมาเปียกพื้น สร้างไว้ให้เหล่าลูกศิษย์ทำกิจกรรมร่วมกัน

หลวงพ่อท่านบอกว่า เงินที่เหล่าญาติโยมนำมาถวาย เราต้องสร้างให้เป็นประโยชน์แก่ญาติโยม เงินทุกบาททุกสตางค์จะไม่สูญเปล่าแน่นอน

จบการรายงานเพียงเท่านี้ครับ

;D ;D ;D

ไอถี่ แสดงว่า ลำคออักเสบ วิธีรักษา ให้ทานยาแก้อักเสบตามหมอสั่งให้ครบ ก็จะหาย (ต้องทานให้ครบไม่เช่นนั้นเชื้อหวัดจะดื้อยา อันตรายต่อระบบหางเดินหายใจ) หรือจะรักษาแบบะรรมชาติ ก็กลั้วคอด้วยน้ำเกลือเข้มข้นในเวลาตื่นนอนตอนเช้าและก่อนนอน ....เชื้อหวัดมีอายุประมาณ  ๕ - ๗ วัน หากทานยาแก้อักเสบก็ทานให้ครบ ถ้าจะใช้วิธีธรรมชาติก็กลั้วคอด้วยน้ำเกลือ และ้ กลางคืนต้องพักผ่อนให้มาก ๆ หลับให้สนิท ระวังเรื่องฝุ่นจากการก่อสร้างต่าง ๆ ด้วย
หลวงพ่อท่านห่วงแต่ลูกศิษย์ ห่วงงานที่รับเขาไว้แล้ว ห่วงศิษย์ที่จะมากราบท่านมาแล้วไม่เจอ หลวงพ่อท่านห่วงแต่ลูกศิษย์และญาติโยม จึงไม่มีเวลาห่วงสุขภาพของตัวหลวงพ่อเอง เห็นศิษย์พี่ลงภาพที่ไซต์งานก่อสร้างสะพาน หลวงพ่อเกาะท่านก็ไปดูแลควบคุมงานเอง กลัวว่าจะไม่เสร็จตามเป้าหมาย บางทีช่วงมีงานหลวงพ่อก็จำวัดได้ไม่นานเดี๋ยวก็ตื่นมาทำงานอีกแล้ว กลัวสุขภาพท่านจะทรุด พวกเราศิษย์หลวงพ่อเกาะทั้งหลายมีวิธีไหนบ้างที่จะผ่อนแรงหลวงพ่อได้มั่ง :D :D :D

ออฟไลน์ K

• สมาชิก
  • Thank You
« ตอบกลับ #334 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 08:21:10 pm »
วิธีผ่อนแรงลดภาระหลวงพ่อ สำหรับลุง ก็
๑ ไม่โทร หากจำเป็นต้องโทร ก็โทรหาลุงเข่ง หรือ แอบโทรหาศิษย์ที่มาวัดท่าสมอบ่อย ๆ
๒ ทำให้หลวงพ่อท่านสบายใจ โดยการไม่ละเมิดคำสั่งของท่าน เช่นท่านห้ามถ่ายรูปในวิหารมหาอุตม์ ลุงก็ทำตามโดยเคร่งครัด คือพยายามทำทุกอย่างให้หลวงพ่อทานสบายใจ
๓ ไม่จุกจิก เช่นเหรียญนี้ ทำไมไม่เซ็น ลุงถือว่ารับของดีจากมือของหลวงพ่อท่านนั้นมั่นใจเต็มร้อย

;D ;D ;D ;D ;D
......''มีงานก็ทำงานก่อนเพราะได้เงิน มีเวลาเเล้วค่อยมาหาฉัน ฉันก็ไม่ได้ไปไหนก็อยู่ทีวัดนี้เเหละ''....

กระดานสนทนาเว็บไซต์ ศิษย์หลวงพ่อกวย

« ตอบกลับ #334 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 08:21:10 pm »

Facebook Comments