ผู้เขียน หัวข้อ: เหรียญรุ่นแรกหลวงพ่อเกาะวัดท่าสมอ  (อ่าน 32045 ครั้ง)

ออฟไลน์ A.Rak

• สมาชิก
  • Thank You
  • -Given: 0
  • -Receive: 0
  • พลังน้ำใจ 0
Re: เหรียญรุ่นแรกหลวงพ่อเกาะวัดท่าสมอ
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: มีนาคม 21, 2013, 09:42:42 pm »
ลองส่องกันดูนะครับ เป็นเหมือนกันไหม

ครับ...พี่นิคครับ..ก่อนอื่นขอขอบคุณก่อนที่พี่นำเอาจุดตรงนี้ออกมาเผยให้ได้ทราบกันทั่วหน้านะครับ..

จุดตรงนี้แระ..ที่จะเป็นจุดยุทธศาสตร์ จริงๆ เพราะจุดนี้จะเกิดขึ้นได้ทุกเหรียญที่ผ่านการตีตัดเหรียญครับ..รอยนี้เกิดขึ้นเพราะ

1.ตัวตัดโลหะ ตัวผู้ (Punch) ที่อยู่ด้านบนระหว่างตัดขอบเหรียญ  ขอบของตัวตัดจะต้องมีส่วนเกินออกมาจากตัวขอบขนาดเท่าที่เนื้อโลหะหายไปเป็นแน่แท้ครับ..อันนี้ชัดเจนครับ..(อาจเกิดจากการตบแต่งขอบของตัวตัดตัวผู้ Punch)
 2.ตัวตัดโลหะ ตัวเมีย (Die) จะอยู่ด้านล่างสำหรับวางตัวเหรียญ เพื่อรองรับการกดตัด จากตัวตัดตัวผู้ครับ..ขอบของ Die ตัวนี้ก็จะมีจุดว้าวบริเวณขอบตัวตัด ลักษณะที่จะกดลง  และ เข้ากันได้พอดีกันกับ ตัวตัดโลหะตัวผู้   เช่นเดียวกันครับ..

2 ข้อนี้ เป็นไปตามหลักทฤษฎีและการปฏิบัติในการทำงานด้านโลหะครับ.. ยังงัยแล้วลองให้ศิษย์พี่ Banpho พิจารณาหลักการนี้ดูก็ได้ครับ..

ส่วนเรื่องรอยขีดที่เคยนำมาพิจารณากันนั้น..ยังยืนยันเช่นเดิมครับ..ว่าเกิดจากกระบวนการตีตราขึ้นรูปเหรียญ ทุกชนิดแระครับ..รอยดังกล่าวจะไม่เป็นทุกเหรียญ (แต่จะกลายเป็นจุดที่ต้องมาโต้กันครับ..ว่าเหรียญใดแท้ เทียม)

แต่จุดตรงบริเวณที่ศิษย์พี่นิด นำมาเผยให้ทราบกันนี้..หากเหรียญที่ผ่านกระบวนการตัดตัวเหรียญนี้ดังกล่าวพร้อมๆกันทั้งหมด 5,000 เหรียญ..ฟันธงครับ..ชัดเจน..มีตำหนิที่เดียวกันหมดเป็นเหรียญรุ่นเดียวกันทั้งหมดครับ..เว้นแต่ว่่า...จะมีชุดตัวตัดเหรียญมากกว่า 1 ชุดครับ..อันหลังนี้ ต้อง สืบเพิ่มเติมครับ..

ข้อความดังกล่าวนี้ เป็นเพียงเพื่อให้เรามาร่วม พิจารณา วิเคราะห์ร่วมกันสำหรับท่านที่จะร่วมกันศึกษาและแบ่งปันกันนะครับ..ไม่ได้มีวัตถุประสงค์อื่น..
ขอบคุณพี่หมูและพี่นิคครับ เป็นประโยชน์อย่างมากในการเช่าหา บูชา และสะสมของเหรียญรุ่นนี้ครับ หากท่านใดมีเพิ่มเติมจุดสังเกตอื่นๆ นำมาแชร์ความรู้กันนะครับ ขอบคุณอีกครั้งครับผม ;) ;) ;)
ข้อมูลเเน่น มีประโยชน์มากครับ สมเเล้วครับกับ  คนทำเหรียญ ใช่ใหม่ครับ พี่หมู 55555

ขอบคุณพี่ๆทุกท่านครับ ผมดีใจมากที่เป็นประโยชน์ต่อทุกคน
..การสะสมพระเครื่องหรือวัตถุมงคลนอกจากใช้ประวัติศาสตร์แล้วยังต้องใช้วิทยาศาสตร์
หลักความจริงตามหลักสากลมาใช้อ้างอิงเพื่อเป็นข้อยุติด้วยครับ
5 เหรียญนี้ผมบูชาจากวัดรับจากมือหลวงพ่อท่านเลย และมี2เหรียญเป็น ร.ขีด
และผมยังมาเทียบกับเหรียญที่มีอยู่แล้ว ขอบตัดตรงจุดนี้ เป็นเหมือนกันครับ
แต่โดยส่วนตัวผมคิดว่าเหรียญรุ่น1นี้ น่าจะยังไม่มีปลอม เพราะราคายังไม่แรงมาก
สร้างเยอะ ยังไม่ขาดตลาด(เคยมีพี่ท่านนึงบอกว่าหมื่นเหรียญ ใครรู้ช่วยยืนยันอีกทีนะครับ)
และยังไม่ได้เป็นรุ่นนิยมสุดของหลวงพ่อ คิดว่าตอนนี้น่าจะปลอดภัยครับ
แต่ต่อไปคิดว่าก็คงมีพวกมารศาสนาหากินกับความศรัทธาของคน ทำเก๊ออกมาแน่ๆครับ
ตอนนี้ถ้ามีกำลังก็เก็บกันนะครับ เพราะรุ่นนี้เป็นอีกรุ่นที่มีประสบการณ์ไม่แพ้รุ่นอื่นๆครับ  ;D ;D

ครับ...พี่นิด..เรื่องจำนวน..น่าจะ 5,000 แระครับพี่..เรามาลองพิจารณากันว่า..ไม่ว่าจะเหรียญหันข้าง  เหรียญกฐินยันต์ครู เหรียญเนื้อทองเหลืองแทบทุกรุ่นอ่ะครับ..ส่วนมากจะสร้าง 5 พันครับ..ส่วนเรื่องเหรียญเทียมนั้น..เมื่อเกือบปลายปี 54 ไปเจอมาแล้ว..ครับ..แถว ท่าราชวรดิษ ข้างวัดพระแก้วติดแม่น้ำอ่ะครับ....ตอนนั้ยังไม่แน่ใจว่าใช่เปล่า..เพราะเขาบอกปล่อยแค่ 200 เอง เขาบอกว่ามาจากวัด 150 แล้ว..เท่านี้ก็ข้อนึง  ลวดลายตื้น (ตรงนี้หากเป็นเหรียญพระที่มีราคาแพงๆของที่อื่น  คงเกิดจากการถอดพิมพ์และกลับบล็อกครับ) และขอบเหรียญข้างห่วงและตรงกันข้ามแหว่งเยอะ เนื้อและสีเหรียญ แปลก..ตอนนั้นผมโทรถามศิษย์พี่ท่านนึง..แกบอกว่า..อย่าไปเสี่ยงเลย..ปล่อยก็ถูก ทะเม่งๆ  พิจารณาแล้ว เลยไม่เอาดีกว่า..ครับ..แต่ผมไม่ได้บอกนะครับ..ว่าของเขาปลอม.. :D ;) :D

เล่าสู่กันฟังครับ.จะได้ระวังกันไว้ครับ..

ออฟไลน์ Arsenal023

• สมาชิก
  • Thank You
Re: เหรียญรุ่นแรกหลวงพ่อเกาะวัดท่าสมอ
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: มีนาคม 21, 2013, 10:15:39 pm »
ก็ต้องเพิ่มความระมัดระวังในการเช่าหาและสะสมครับ
ขอบคุณพี่หมูมากครับ ที่เอาประสบการณ์มาแจ้งเตือนพวกเราครับ

ออฟไลน์ nut_raffian1

• สมาชิก
  • Thank You
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: มีนาคม 22, 2013, 02:25:49 am »
ถ้าเป็นผม เจอแบบนี้ ราคานี้ จะเช่าเก็บไว้เป็นข้อมูลเลยครับ ใช่ก็โชคดี ไม่ใช่ก็เป็นข้อมูลไป...อิอิอิ ;D

ออฟไลน์ A.Rak

• สมาชิก
  • Thank You
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: มีนาคม 22, 2013, 09:12:29 am »
ถ้าเป็นผม เจอแบบนี้ ราคานี้ จะเช่าเก็บไว้เป็นข้อมูลเลยครับ ใช่ก็โชคดี ไม่ใช่ก็เป็นข้อมูลไป...อิอิอิ ;D
           ตอนนั้นไม่ไ่ด้คิดครับ..ว่าจะตามเก็บข้อมูลกัน...เห็นไม่ชัวร์ จึงไม่เอา..เพราะไม่อยากตกเป็นเหยื่อครับ..

ออฟไลน์ umpun

• สมาชิก
  • Thank You
  • 081 - 9714928
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: มีนาคม 23, 2013, 10:33:33 pm »
เนื้อทองเหลืองหลวงพ่อบอกผมสร้าง 10000 เหรียญครับ เหรียญ เงิน ประมาณ 700 เหรียญ วัดได้มากี่เหรียญไม่ทราบครับ

กระดานสนทนาเว็บไซต์ ศิษย์หลวงพ่อกวย

« ตอบกลับ #69 เมื่อ: มีนาคม 23, 2013, 10:33:33 pm »

Facebook Comments