ผู้เขียน หัวข้อ: เสียดาย 2  (อ่าน 7815 ครั้ง)

ออฟไลน์ RhinoPark

• สมาชิกใหม่
  • *
  • Thank You
  • -Given: 0
  • -Receive: 0
  • พลังน้ำใจ 0
เสียดาย 2
« เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 10:43:24 pm »
ถ่ายภาพไม่ค่อยเก่งครับ เหรียญ มรดกจาก ก๋งกับย่า ครับ

• *
  • Thank You
Re: เสียดาย 2
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 10:46:57 pm »
ด้านหลังครับ   ตอนนี้นิมนท่านมาอยุสมุทรปราการแล้วครับ

• *
  • Thank You
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 10:49:41 pm »
สวัสดีครับพี่ ๆ ผมเป็นน้องใหม่ครับ บ้านเดิมอยู่ พิษณุโลก ผมสงสัยมานานมาต่าสว่างก็วันนี้ แต่ที่ว่าเสียดายเพราะไม่ทันเสียแล้ว คือ  ตั้งแต่สมัยเด็กๆ ผมจะต้องไปทำสมาธิที่บ้านก๋งกับย่าอยู่บ่อยๆ ที่ไปไม่ใช่อะไรครับ เพราะท่านจะจัดทำกองทาน ทุกๆวันพระซึ่งมีของกินเยอะมากโดยเฉพาะขนมหวาน พอถวายข้าวพระเสร็จ(ซึ่งไม่มีพระสงฆ์นะครับ )มีแต่หิ้งพระขนาดใหญ่ ซึ่งพระกอบด้วยรูปภาพขนาดใหญ่ของหลวงพ่อที่ผมไม่รู้จักหลายองค์ ที่พอจะทราบคือ หลวงพ่อกบ หลวงพ่อโอภาสี หลวงพ่อจรัญ หลวงพ่อทรัพย์ หลวงพ่อยี และอีกหลายองค์ แต่สุดท้ายที่ผมเคยถามย่าแต่ก็ได้คำตอบที่ไม่เหมือนคำตอบคือ เดี๋ยวผมก็รู้จักท่านเอง ซึ่งก็ทำให้ผมไม่ค่อยสนใจเท่าไรเพราะคิดไปเองว่าคงเป็นพระที่ท่านนับถือแต่คงไม่ดังนั่นคือ รูปพระสงฆ์ท่านทางใจดียิ้มแย้ม นั่งบนเก้าอี้แบบสะบายๆ ภาพด้านหลังคือเจดีย์ ขาวๆ และผมก็มาทราบวันนี้นี่เองว่าท่านคือ หลวงพ่อชื้น ซึ่งมันสายไปแล้วก๋งกับย่าท่านก็มาเสียไปแล้วเลยไม่ได้ข้อมูล รูปภาพต่างๆ หลังจากย่าท่านเสียไปแล้ว ก็ไม่ทราบว่าหายไปไหนหมด บางภาพก็ถูกทิ้งไปโดยไม่เห็นค่า เพราะช่วงนั้นผมมาอยู่สมุทรปราการแล้ว เลยไม่ได้เก็บเอาไว้ มีพระเครื่องบางรายการที่ขอย่ามาแต่เดิมแล้ว ซึ่งประกอบด้วย เหรียญรุ่นแรกหลวงพ่อชื้น พระผงดำพิมพ์นางกวัก พร้อมด้วยผ้ายันต์ต่างๆ ซึ่งทั้งหมดไม่ทราบข้อมูลเลยว่าเป็นของหลวงพ่ออะไรเพราะย่าท่านก็ว่าจำไม่ได้ไปมาหลายที่ และส่วนใหญ่ก็เป็นก๋งที่เป็นคนเอามาซึ่งท่านก็มาเสียไปนานแล้ว ว่าๆผมจะถ่ายภาพมาให้ดูเท่าที่มีนะครับ

หมายเหตุ ก๋งกับย่าผม ท่านเป็นศิษย์หลวงพ่อหลักๆคือ หลวงพ่อยีวัดดงตาก้อนทอง หลวงพ่อชื้นวัดเขาพลอง ซึ่งเป็นสาย หลวงพ่อกบ หลวงพ่อดอภาสี

แนบมาด้วยภาพ พระของหลวงพ่อชื้นที่ยังไม่มีใครพูดถึง เป็นนางกวักครับ

ออฟไลน์ SODA 405

• สมาชิก
  • Thank You
  • -Given: 47
  • -Receive: 7
  • พลังน้ำใจ 7
  • ....เก็บ,สะสม,อนุรักษ์.
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 06:53:48 am »

....ขอบคุณที่นำข้อมูลมาเล่าสู่กันฟังครับ!  :D

ออฟไลน์ carpenter43

• สมาชิก
  • Thank You
  • -Receive: 2
  • พลังน้ำใจ 2
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 06:18:13 pm »
ถ่ายภาพไม่ค่อยเก่งครับ เหรียญ มรดกจาก ก๋งกับย่า ครับ
สภาพนี้สวยแล้วครับพี่ อยู่สมุทรปราการแถวไหนครับผมอยู่พระประแดงเพื่อได้สนทนากันครับ ;D ;D ;D ;D

กระดานสนทนาเว็บไซต์ ศิษย์หลวงพ่อกวย

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 06:18:13 pm »

Facebook Comments