ผู้เขียน หัวข้อ: งานทอดกฐินสามัคคีวัดท่าสมอประจำปี 2555  (อ่าน 24705 ครั้ง)

ออฟไลน์ เขาอ้อ

• สมาชิก
  • Thank You
  • -Given: 0
  • -Receive: 0
  • พลังน้ำใจ 0
Re: งานทอดกฐินสามัคคีวัดท่าสมอประจำปี 2555
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 08:56:36 pm »
 :) :) :)สวัสดีครับ ท่านพี่BANPHO คงจะจริงตามที่ท่านพี่กล่าวอ้างเป็นเเน่เเท้ครับ 

ขอบคุณครับ   :) :)

ออฟไลน์ K

• สมาชิก
  • Thank You
Re: งานทอดกฐินสามัคคีวัดท่าสมอประจำปี 2555
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2012, 02:21:54 pm »
๑ พิธีไหว้ครูบูรพาจารย์ครอบเศียรบรมครูปู่ฤาษี คืออะไร ?
๒ ต้องจัดเตรียม ดอกเข็ม ดอกมะเขือ หญ้าแพรก ข้าวตอก ธูปกี่ดอก เทียนกี่เล่ม ?
๓ งานพิธีครอบครู จะเริ่มกี่โมง ?
๔ งานทอดกฐินสามัคคี เริ่มกี่โมง ?
๕ ด้วยความที่ลุงก็เพิ่งจะมาที่วัดท่าสมอเมื่อวันที่ ๑๒ กุมภาพันธ์ ๒๕๕๕ นี้เอง จึงไม่ค่อยที่จะทราบพิธีการอะไร ศิษย์พี่ศิษย์น้องที่ทราบพิธีดี ก็ช่วยอธิบายให้ศิษย์ใหม่ ๆ ได้ทราบด้วยครับ
......''มีงานก็ทำงานก่อนเพราะได้เงิน มีเวลาเเล้วค่อยมาหาฉัน ฉันก็ไม่ได้ไปไหนก็อยู่ทีวัดนี้เเหละ''....

ออฟไลน์ KOM_22

• สมาชิก
  • Thank You
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2012, 11:16:34 pm »
๑ พิธีไหว้ครูบูรพาจารย์ครอบเศียรบรมครูปู่ฤาษี คืออะไร ?
๒ ต้องจัดเตรียม ดอกเข็ม ดอกมะเขือ หญ้าแพรก ข้าวตอก ธูปกี่ดอก เทียนกี่เล่ม ?
๓ งานพิธีครอบครู จะเริ่มกี่โมง ?
๔ งานทอดกฐินสามัคคี เริ่มกี่โมง ?
๕ ด้วยความที่ลุงก็เพิ่งจะมาที่วัดท่าสมอเมื่อวันที่ ๑๒ กุมภาพันธ์ ๒๕๕๕ นี้เอง จึงไม่ค่อยที่จะทราบพิธีการอะไร ศิษย์พี่ศิษย์น้องที่ทราบพิธีดี ก็ช่วยอธิบายให้ศิษย์ใหม่ ๆ ได้ทราบด้วยครับ

จะถามแบบที่ลุง Pd ถามอยู่พอดีเลยครับ สงสัยต้องรบกวนพี่่ๆ ที่ทราบกำหนดการแล้วครับ่

ออฟไลน์ A.Rak

• สมาชิก
  • Thank You
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2012, 09:28:27 am »

ครับผม..ตามพิธีที่ผ่านมานะครับ..

1. ครอบเศียรบรมครูปู่ฤาษีเพชรฉลูกัณฑ์ (องค์ใหญ่ครับ)
  2. เตรียมเพียงแค่ปัจจัยใส่พ่นถวายครู (แล้วแต่กำลังศรัทธาครับ) พานครูศิษยานุศิษย์จะจัดเตรียมไว้ให้แล้วครับ หรือจะเตรียมพวงมาลัยมาเพิ่มเติมใส่พานเองก็ดีแล้วแต่สะดวกนะครับ...
  3. พิธีครอบครูจะหลังทอดกฐิน ก็บ่ายๆไปแล้ว เคลีย์พื้นที่หน้าวิหาร จัดอาสนะพระเดชพระคุณหลวงพ่อเกาะก่อนแระครับ

***  ที่สำคัญครับ..*** เสร็จงานขอเรียนเชิญ..ศิษยานุศิษย์ทุกท่านช่วยกันคนละไม้ละมือ..เก็บเต้นส์ โตีะ เก้าอี้ ของในงานด้วยนะครับ...เราช่วยกันตามกำลังตนเอง..ทำอะไรได้ก็ทำ..อะไรทำไม่ไหวก็ไม่เป็นไรครับ..เดวไม่นานก็เสร็จครับ..

คนทำเหรียญ

ตามนี้แระครับ..ง่ายๆ  แต่เข้มขลัง

ออฟไลน์ ao142

• สมาชิก
  • Thank You
  • อตฺตา สุทนฺโต ปุริสสุสโชติ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2012, 04:36:34 pm »
เจอกันวันงานครับศิษย์พี่ทุกท่าน :D :D :D :D :D

กระดานสนทนาเว็บไซต์ ศิษย์หลวงพ่อกวย

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2012, 04:36:34 pm »

Facebook Comments