ผู้เขียน หัวข้อ: เหรียญเสือกันภัย & ปลัดขิกแม่หม้าย ของหลวงพ่อ  (อ่าน 6928 ครั้ง)

ออฟไลน์ พีรวีชณ์อัครธาราวัตนา

• สมาชิกใหม่
  • *
  • Thank You
  • -Given: 0
  • -Receive: 0
  • พลังน้ำใจ 0
  • ศิษย์มีครูเหมือนงูมีพิษ ศิษย์สารพัดครูเหมือนงูสารพัดพิษ
Re: เหรียญเสือกันภัย & ปลัดขิกแม่หม้าย ของหลวงพ่อ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 06, 2013, 10:55:06 pm »
color=blue]สวัสดีครับ พี่น้องชาวท่าสมอทุกท่านครับ ก่อนอื่นขอตอบตามหัวข้อของกระทู้ก่อนนะครับ(เอาเท่าที่รู้นะครับ)
เหรียญนี้เรียกกันว่า "เหรียญหน้าเสือกันภัย"    " เหรียญหน้าเสือ" หรือ "เหรียญกันภัย" ออกมาประมาณปี ๒๕๔๘ - ๒๕๔๙ประมาณนี้ มีทั้งหมด ๓เนื้อ คือ เนื้อเงิน,เนื้ออัลปาก้า,และเนื้อตะกั่ว ส่วนจำนวนผมไม่ทราบจริงๆครับ......
ปลัดนี้ เรียกกันว่า "ปลัดแม่หม้าย" ,"ปลัดไม้หวาน" เพราะทำมาจากไม้ตาลครับเลยเรียกไม้หวาน...เพราะตาลมันหวานครับ :D :D
ส่วนคำว่า ปลัดขิกแม่หม้ายนั้นก็เพราะว่า """แม่ค้าหรือบุุคลทั่วไปมักนิยมเอาไม้ตาลเนี้ยะมาทำเป็นสากกะเบือเพื่อตำส้มตำและทำอาหารเกี่ยวกับการตำทั้งหลายแหล่เพราะรสชาติอาหารที่ออกมาจะได้รสชาติดีกว่าไม้ชนิดอื่นครับ""""
      ....แต่นั้นก็ยังไม่ใช่ประเด็น
ที่เรียกว่า ปลัดขิกแม่หม้ายเพราะได้ไปนำสากกะเบือแม่หม้ายนี่แหล่ะนำมาทำการหลาวและทำเป็นปลัดขิกอย่างที่เห็นครับ      ๕*****หลาว คือ การทำให้วัตถุนั้นมีขนาดเล็กลงกว่าเดิม
[/color]*****

ข้อมูลแน่นมากครับ ศิษย์พี่ tum tah-sa-morh  :-* :-*
‎ทันทีที่กระสุนเจาะหัวเรา การเมือง เรื่องบ้าบอทั้งหลายนั่น ก็จะหายวั๊ปไปในอากาศ

ออฟไลน์ nut_raffian1

• สมาชิก
  • Thank You
Re: เหรียญเสือกันภัย & ปลัดขิกแม่หม้าย ของหลวงพ่อ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 07, 2013, 12:41:05 am »
color=blue]สวัสดีครับ พี่น้องชาวท่าสมอทุกท่านครับ ก่อนอื่นขอตอบตามหัวข้อของกระทู้ก่อนนะครับ(เอาเท่าที่รู้นะครับ)
เหรียญนี้เรียกกันว่า "เหรียญหน้าเสือกันภัย"    " เหรียญหน้าเสือ" หรือ "เหรียญกันภัย" ออกมาประมาณปี ๒๕๔๘ - ๒๕๔๙ประมาณนี้ มีทั้งหมด ๓เนื้อ คือ เนื้อเงิน,เนื้ออัลปาก้า,และเนื้อตะกั่ว ส่วนจำนวนผมไม่ทราบจริงๆครับ......
ปลัดนี้ เรียกกันว่า "ปลัดแม่หม้าย" ,"ปลัดไม้หวาน" เพราะทำมาจากไม้ตาลครับเลยเรียกไม้หวาน...เพราะตาลมันหวานครับ :D :D
ส่วนคำว่า ปลัดขิกแม่หม้ายนั้นก็เพราะว่า """แม่ค้าหรือบุุคลทั่วไปมักนิยมเอาไม้ตาลเนี้ยะมาทำเป็นสากกะเบือเพื่อตำส้มตำและทำอาหารเกี่ยวกับการตำทั้งหลายแหล่เพราะรสชาติอาหารที่ออกมาจะได้รสชาติดีกว่าไม้ชนิดอื่นครับ""""
ที่เรียกว่า ปลัดขิกแม่หม้ายเพราะได้ไปนำสากกะเบือแม่หม้ายนี่แหล่ะนำมาทำการหลาวและทำเป็นปลัดขิกอย่างที่เห็นครับ      ๕*****หลาว คือ การทำให้วัตถุนั้นมีขนาดเล็กลงกว่าเดิม
เหรึยญหน้าเสือ มี เนื้อนวะ ด้วยน่ะครับพี่ตั้ม...เคยถามหลวงพ่อแล้ว ;D

ออฟไลน์ tum tah-sa-morh

• ทองคำย่อมเป็นทองคำ แม้อยู่ในสภาพใดก็ตาม
  • สมาชิก
  • Thank You
  • tel 088-498-7678
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 07, 2013, 04:55:58 am »
เหรึยญหน้าเสือ มี เนื้อนวะ ด้วยน่ะครับพี่ตั้ม...เคยถามหลวงพ่อแล้ว ;D
ขอบใจน้องนัทครับ ที่ให้ข้อมูลเพิ่มเติมครับ
อย่าประมาท อย่าขาดสติ
มีคนเห็น หรือไม่ เป็นไรเล่า
จักเลือกเอา ความดี ที่สร้างสรรค์
มีใครเห็น หรือไม่ ไม่สำคัญ
ใจเรานั้น รู้ว่าดี เท่านี้พอ

ออฟไลน์ ชัชวาลย์ ปานทอง

• สมาชิก
  • Thank You
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 07, 2013, 07:14:27 am »
ข้อมูลแน่น ;D ;D ;D

ออฟไลน์ kawkri

• สมาชิก
  • Thank You
  • พลังน้ำใจ 1
  • ขลังไม่ขลังอยู่ที่จิต
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 07, 2013, 09:36:48 am »
ต้องลองๆ ซะแล้วครับ
ยังไม่พอหรอครับจี๊ป ประวัติเกินผมนะที่ได้ข่าวมา
อาคมที่เข้มขลัง มากจากจิตที่แข็งแกร่ง

กระดานสนทนาเว็บไซต์ ศิษย์หลวงพ่อกวย

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 07, 2013, 09:36:48 am »

Facebook Comments