เรื่องเล่าประสบการณ์ > รูปถ่าย หลักฐานและสิ่งของหายาก ของหลวงพ่อกวย

รูปถ่าย พระอธิการกวย ประทับยันต์เสริมดวง

(1/3) > >>

สำนักจันทร์:
 เป็นรูปถ่ายที่หาตัวจริงชมยากครับ ถ่ายตอนหลวงพ่ออายุประมาน 50 ปี ครับ ประมาณปี พ.ศ.2500 นิดหน่อย ที่บอกตัวจริงนั้นเป็นแบบไหนจะอธิบายให้ฟังครับ เริ่มที่กระดาษเก่าแก่สมอายุ ชื่อพระอธิการกวย ชุตินฺธโร ประทับด้วยหมึกจีนสีดำ แบบเดียวกันกับด้านหลังประทับยันต์เสริมดวง แบบแท้ถูกต้องตามแบบที่แสดง ด้านหน้ามุมซ้ายมีการจาร ตัวนะ ด้วยปากกา เป็นรอยลึกลงไปในเนื้อกระดาษ ซึ่งรอยกดลึกจะเห็นทะลุไปถึงด้านหลังที่มุมขวาบนของภาพ
  ส่วนที่เราท่านเคยเห็นจะเป็นการอัดซ้ำจากรูปต้นแบบ ทำให้เห็น ชื่อพระอธิการกวย ชุตินฺธโร อยู่ในตำแหน่งเดียวกันในทุกรูปและรอยจากจะเห็นติดอยู่ในรูปแต่ไม่ได้เห็นเป็นกดลึกลงไป ส่วนยันต์เสริมดวงที่ประทับด้านหลังเป็นคนละแบบกับที่แสดง ผมมีให้เทียบ 2 รูป ตำแหน่งการประทับชื่อด้านล่าง และตำแหน่งจาร ต่างกันครับ เพราะทำกันทีละแผ่นไม่ได้สำเนาทำซ้ำกันมาครับ

ขยายให้พิจารณากันตามนี้ครับ

ลองเทียบตำแหน่งรอยจารและการประทับชื่อด้วยหมึกจีน

อีกบานนึงครับ

ดูลักษณะของหมึกจากภาพขยาย และจุดตายในยันต์เสริมดวง ไม่อธิบายนะครับเดี๋ยวจะเป็นการชี้ช่องการทำซ้ำเพราะตรายางเดี๋ยวนี้ทำได้ง่ายมากๆ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version